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Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba – Disemba, 2021 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa 

msimu wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba - Disemba 2021, ushauri na tahadhari kwa wadau 

wa sekta mbalimbali kama vile kilimo na usalama wa chakula, mifugo na uvuvi, maliasili, 

wanyamapori na utalii, nishati na maji, usafirishaji (nchi kavu, kwenye maji na angani), 

mamlaka za miji, afya pamoja na menejimenti za maafa. Utabiri huu ni mahsusi kwa maeneo 

yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka (Nyanda za juu kaskazini mashariki, Pwani 

ya kaskazini, Ukanda wa Ziwa Viktoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma). Kwa 

muhtasari, mwelekeo huo na athari zake unaonesha kuwa:  

a) Mvua za Vuli, 2021 

i. Mvua za Vuli zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani na zinatarajiwa 

kuambatana na vipindi virefu vya ukavu katika maeneo mengi yanayopata mvua za Vuli. 

ii. Msimu wa Vuli unatarajiwa kuanza kwa kusuasua katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 

Oktoba 2021 ukiwa na mtawanyiko na muendelezo usioridhisha katika maeneo mengi.  

iii. Mbali na mvua za chini ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa, vipindi vya joto kali kuliko 

kawaida vinatarajiwa katika msimu wa Vuli. 

 

b) Athari zinazotarajiwa 
 

i. Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo 

mengi.    

ii. Kujitokeza kwa magonjwa ya mlipuko, kutokana na upungufu wa maji safi na salama. 

iii. Upungufu wa malisho na maji unaweza kujitokeza hivyo kusababisha kujitokeza kwa 

migogoro kati ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. 

iv. Uwezekano wa kutokea matukio ya moto katika mapori na misitu, hivyo mamlaka 

husika zinashauriwa kupanga mikakati mahsusi ya kukabiliana na hali hiyo. 
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(I) MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA OKTOBA – DISEMBA, 2021  

Msimu wa mvua za Vuli ni mahsusi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa 

ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, 

mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam na Tanga, pamoja na visiwa vya 

Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, 

Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo na Kakonko).   

 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa na inavyotarajiwa katika kipindi chote 

cha msimu (kama inavyoelezwa katika kipengele cha III cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za 

chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka. Hata hivyo, baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ziwa Viktoria 

yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. Msimu unatarajiwa kuanza kwa 

kusuasua na kuambatana na mtawanyiko wa mvua usioridhisha. Hata hivyo, vipindi vya 

ongezeko kidogo la mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache kwa kipindi cha 

mwezi Disemba, 2021.  

Mbali na mvua za chini ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa, vipindi vya joto kali kuliko 

kawaida vinatarajiwa katika msimu wa Vuli, hususan katika maeneo ya pwani ya kaskazini na 

nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

1. Kanda ya Ziwa Viktoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara 

pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo na Kakonko)):  

Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika maeneo mengi ya mikoa ya 

Kagera, Geita, Mwanza, magharibi mwa mkoa wa Shinyanga pamoja na kaskazini mwa mkoa 

wa Kigoma. Aidha, maeneo ya mikoa ya Simiyu, Mara na mashariki mwa mkoa wa Shinyanga 

yanatarajiwa kuwa na mvua za chini ya wastani hadi wastani. Mvua hizi zinatarajiwa kuanza 

wiki ya tatu ya mwezi Oktoba, 2021 na kuisha katika mwezi Januari, 2022. 
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2. Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya 
Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya 
Unguja na Pemba):  

 

Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya ukanda 

wa pwani ya kaskazini. Msimu unatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 

Oktoba, 2021.  Aidha, katika mkoa wa Morogoro kuanza kwa msimu kunatarajiwa kuwa kwa 

kusuasua kutokana na kuwepo kwa vipindi vingi vya ukavu. Mvua katika ukanda wa pwani 

ya kaskazini zinatarajiwa kuisha katika mwezi Januari, 2022. 

3. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro):  
 

Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya Nyanda 

za juu Kaskazini Mashariki. Msimu utaanza kwa kusuasua katika wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi Oktoba, 2021 na kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu, mtawanyiko na muendelezo 

usioridhisha katika maeneo mengi. Mvua zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi 

Disemba, 2021. 

 

 
 

 

Mwelekeo wa mvua katika msimu wa 

Oktoba hadi Disemba 2021. 

Wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi 

Oktoba hadi Disemba 

 

Angalizo:  

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, izingatiwe kuwa 
matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache.  
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(II) ATHARI NA USHAURI  

Taarifa ya athari na ushauri imeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa 

kushirikiana na wataalamu wa sekta husika katika mkutano wa wadau wa hali ya hewa 

uliofanyika tarehe 31 Agosti, 2021. 

a) Kilimo na Usalama wa Chakula 

Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo mengi 

yanayopata mvua za vuli. Hata hivyo, upungufu zaidi wa unyevunyevu unatarajiwa katika 

maeneo ya nyanda za juu kaskazini na ukanda wa pwani ya kaskazini ambapo hali hii inaweza 

kuathiri ukuaji wa mazao. Aidha, ongezeko la visumbufu vya mazao kama mchwa, 

viwavijeshi, panya na magonjwa vinatarajiwa kujitokeza katika msimu na hivyo kuathiri 

mazao na uzalishaji kwa ujumla. Hali kadhalika uzalishaji wa asali unatarajiwa kuathirika 

kutokana na upungufu wa maji na maua. Kwa upande wa kilimo cha mwani, zao hilo 

linaweza kuathirika kutokana na vipindi virefu vya ukavu vinavyotarajiwa. 

Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu na mazao yanayoweza kukomaa ndani ya muda 

mfupi na yanayostahimili ukame. Aidha, wanashauriwa kutumia mbinu na teknolojia za 

kilimo himilivu za kuhifadhi maji na unyevunyevu wa udongo. Wakulima wazingatie kupata 

ushauri kutoka kwa maafisa ugani juu ya namna bora ya kuendesha kilimo kwa usalama wa 

chakula na lishe. Aidha mamlaka husika zinashauriwa kutoa elimu na ushauri kwa wakulima 

juu ya njia bora na namna ya kutumia kiwango kidogo cha mvua kinachotarajiwa pamoja na 

matumizi mazuri ya akiba ya chakula kilichopo. 

 

b) Mifugo na Uvuvi 

Upungufu wa mvua katika msimu unatarajiwa kuathiri upatikanaji wa maji na malisho kwa 

ajili ya mifugo na upatikanaji wa chakula kwa ajili ya Samaki. Hali hii inatarajiwa kuathiri 

uzalishaji wa mifugo, mazao ya mifugo na samaki. Vile vile, baadhi ya magonjwa ya mifugo 

(yanayoenezwa na kupe pamoja na wadudu warukao) na samaki yanatarajiwa kupungua, 

lakini vifo vya wanyama kutokana na ukame na magonjwa nyemelezi yanatarajiwa 

kuongezeka. Hali kadhalika kutokana na upungufu wa malisho na maji kuna uwezekano wa 

migogoro kujitokeza baina ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. 

Jamii inashauriwa kuweka mpango mzuri wa matumizi na uhifadhi wa maji na malisho, 

kufuga kibiashara na kupunguza mifugo kulingana na eneo husika la malisho. Aidha, 
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wafugaji na wavuvi wanashauriwa watumie taarifa za utabiri wa hali ya hewa na kuzingatia 

ushauri wa maafisa ugani. 

 

c) Utalii na Wanyamapori 

Hali ya malisho na maji kwa wanyamapori inatarajiwa kupungua hususan katika maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani. Hali hii inaweza kudhoofisha 

afya za wanyamapori. Hata hivyo, hali ya joto inatarajiwa kusababisha kuongezeka kwa 

magonjwa ya wanyamapori. Hivyo, mamlaka husika zinashauriwa kuchukua hatua stahiki 

dhidi ya magonjwa ya wanyamapori.  

 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, hivyo sekta ya 

usafiri na usafirishaji hususan usafiri wa ardhini inaweza kunufaika kutokana na vipindi vya 

ukavu vinavyoweza kujitokeza. Hata hivyo, inashauriwa kuwa mipango ya uboreshaji wa 

miundombinu ifanyike kwa kuzingatia taarifa za utabiri wa hali ya hewa katika eneo husika. 

 

e) Nishati, Maji na Madini  

Upungufu wa kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji ardhini unatarajiwa 

kujitokeza hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani. Hali hii 

inaweza kupunguza upatikanaji wa maji kwa matumizi mbalimbali. Uzalishaji wa madini 

(hususan dhahabu kwa wachimbaji wadogo) na nishati ya umeme utokanao na maji unaweza 

kuathirika (unaweza kupungua). Watumiaji katika sekta ya maji wanaweza kuathirika na 

kupelekea migogoro kati ya watumiaji wakubwa na wadogo. Hata hivyo, utekelezaji wa 

miradi ya umeme, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi unatarajiwa kuendelea vizuri. 

Aidha, wadau wanasisitizwa kuzingatia matumizi endelevu ya maji katika shughuli za 

kuchakata madini, uzalishaji wa umeme, matumizi viwandani na majumbani. 

 

f) Mamlaka za Miji 

Kutokana na matarajio ya upungufu wa mvua, mamlaka za miji zinashauriwa kutumia fursa 

hiyo kuboresha miundombinu kuhakikisha kuwa mifumo na njia za kupitisha maji zinafanya 

kazi katika kiwango kinachostahili.  Kwa kuzingatia vipindi vifupi vya mvua kubwa 
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vinavyoweza kujitokeza, Mamlaka za miji zinashauriwa kuboresha miundombinu ili 

kupunguza athari za mafuriko ya ghafla. 

 

g) Sekta ya Afya  

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani upungufu wa 

upatikanaji wa maji safi na salama unaweza kujitokeza na kusababisha mlipuko wa magojwa. 

Mamlaka za afya zinashauriwa kuchukua hatua stahiki kupunguza athari hasi, ikiwa ni 

pamoja na kuhimiza wananchi kutibu maji kabla ya kutumia, kunywa maji safi, salama, na ya 

kutosha ili kuepuka upungufu wa maji mwilini. Hata hivyo, msisitizo unatolewa kwa 

mamlaka husika kutoa elimu ya afya kwa wananchi na kuchukua hatua stahiki ili kupunguza 

athari zinazoweza kujitokeza. 

 

h) Sekta Binafsi 

Shughuli za kibiashara zinazohusisha hali ya hewa zinaweza kuathirika kutokana na 

kuongezeka kwa gharama za uzalishaji kutokana na matumizi makubwa ya nishati katika 

uhifadhi wa mazao tete na bidhaa. Mvua za chini ya wastani zinaweza kusababisha kuathirika 

kwa ubora wa miti ya nguzo na mbao.  

 

Wadau wa Sekta binafsi wanashauriwa kushirikiana na wataalamu mbalimbali ikiwemo 

wataalam wa hali ya hewa ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza.  Hatua za 

kupunguza matawi ya miti ya nguzo na mbao zitekelezwe mara kwa mara. Taasisi za Benki 

na Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa huduma mahususi kwa wadau ili kujenga 

ustahimilivu katika biashara. 

 

i) Menejimenti za Maafa 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua chini ya wastani hadi wastani, madhara 

yanayoweza kujitokeza ni pamoja na upungufu wa chakula, malisho ya mifugo na maji. 

Mamlaka husika zinashauriwa kushirikiana na kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula, 

malisho ya mifugo, maji na kutoa miongozo ya namna ya kukabiliana na maafa ili kuzuia na 

kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 
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j) Vyombo vya habari 

 

Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, kupata na kusambaza taarifa sahihi za 

mwenendo wa msimu wa Vuli pamoja na taarifa zilizo huishwa za hali ya hewa kutoka 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

Wanahabari wanashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa watoa taarifa 

wa sekta mbalimbali zinazotumia taarifa za hali ya hewa. Pia kuandaa na kusambaza makala na 

taarifa za tahadhari za kisekta kwa kutumia lugha nyepesi kwa lengo la kuhabarisha na 

kuelimisha jamii ipasavyo juu ya matumizi ya utabiri wa hali ya hewa katika kupunguza athari 

za hali mbaya ya hewa.  

 

(III) MIFUMO YA HALI YA HEWA 

 

Joto la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi na joto la 

bahari la juu ya wastani linatarajiwa eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi. Hali hii 

inatarajiwa kusababisha upungufu wa upepo wenye unyevunyevu kuelekea katika maeneo 

ya Pwani ya nchi. Matukio ya migandamizo midogo ya hewa katika eneo la Kusini magharibi 

mwa Bahari ya Hindi yanatarajiwa kusababisha kuhama kwa haraka kwa ukanda mvua, 

ITCZ, kuelekea sehemu za kusini mwa nchi. 

Kwa upande mwingine, joto la bahari la juu ya wastani hadi wastani linatarajiwa katika bahari 

ya Atlantiki karibu na Pwani ya Angola, hivyo kupunguza msukumo wa upepo wenye 

unyevunyevu kutoka misitu ya Congo kuelekea katika maeneo ya nchi ya Tanzania. Aidha, 

eneo la kati la kitropikali katika bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa na joto la chini ya wastani, 

hivyo kuashiria uwepo wa La Nina hafifu itakayochangia katika upungufu wa mvua katika 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. 

Katika kipindi cha Msimu wa vuli 2021, kukosekana kwa msukumo wa kutosha wa upepo 

kunatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi, hivyo kufifisha msimu wa mvua za vuli. Aidha 

upepo hafifu wa matlai katika tabaka la chini la anga katika eneo la kaskazini mwa Congo 

unatarajiwa kupunguza mvua katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa nchi.  
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni pamoja 

na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendelee kutafuta, 

kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi mitatu) na 

hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa 

mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo vitazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu 

wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na mwezi kama unavyotolewa 

na Mamlaka ya hali ya Hewa Tanzania. 

Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 

wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 

kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

Imetolewa Tarehe 02 Septemba, 2021 

 

Na: Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania: 
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