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TANZANIA METEOROLOGICAL AUTHORITY

MWELEKEO WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA JUNI — AGOSTI (JJA), 2026
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Dondoo muhimu za hali ya hewa kipindi cha Juni-Agosti (JJA), 2026

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo
wa hali ya joto, upepo na mvua katika msimu wa Juni hadi Agosti (JJA), 2026;
Ushauri na tahadhari kwa wadau wa sekta mbalimbali wanaotumia taarifa za hali ya
hewa katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa kawaida, kipindi cha miezi ya Juni
hadi Agosti (JJA), hutawaliwa na hali ya baridi na upepo mkali kwa maeneo mengi ya
nchi. Kwa muhtasari, mwelekeo wa msimu wa JJA, 2026 unaonesha kuwa:

a) Mwelekeo wa hali ya joto

i.  Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo ya Kanda ya
Ziwa Victoria, Kanda ya magharibi, Kanda ya kusini, Nyanda za juu kusini-
magharibi pamoja na Mkoa wa Singida. Hata hivyo, hali ya joto kiasi hadi baridi
ya wastani inatarajiwa katika maeneo ya Ukanda wa pwani ya kaskazini na
maeneo ya nchi kavu, Nyanda za juu kaskazini mashariki, Ukanda wa pwani ya
kusini pamoja na mkoa wa Dodoma.

ii.  Vipindi vya baridi zaidi vinatarajiwa kujitokeza katika mwezi Julai, 2026.

iii.  Vipindi vya mvua za nje ya msimu vinatarajiwa katika maeneo ya ukanda wa Ziwa
Victoria hususan Mkoa wa Mara, ukanda wa mwambao wa pwani na maeneo ya
nchi kavu pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba, na sehemu zenye miinuko za
nyanda za juu kaskazini mashariki.

b) Mwelekeo wa hali ya upepo

i. Msimu wa Kipupwe 2026 unatarajiwa kutawaliwa na upepo uliopupungua nguvu
kidogo kama ilivyo kawaida utakaovuma kutoka Kusini Mashariki kwa maeneo
mengi ya nchi, na vipindi vichache vya upepo mkali utakaovuma kutoka kusini
hususan katika kipindi cha miezi ya Juni na Julai 2026 katika maeneo ya ukanda
wa pwani ya Bahari ya Hindi na maeneo ya nchi kavu.

c) Athari

i.  Magonjwa yanayohusiana na hali ya hewa ya baridi kama vile homa ya mapafu
na magonjwa ya mifugo yanaweza kujitokeza.

ii. Hali ya vumbi linalosababishwa na upepo katika baadhi ya maeneo linaweza
kupelekea uwepo wa magonjwa kama vile ya macho, mafua na magonjwa
mengine yanayohusiana nayo.
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1.0 MATARAJIO YA VIWANGO VYA JOTO KWA MIEZI YA JUNI HADI AGOSTI,
2026

Kwa kawaida, msimu wa Kipupwe (JJA) hutawaliwa na hali ya baridi katika maeneo mengi ya
nchi. Katika kipindi cha msimu wa Kipupwe (JJA) 2026, hali ya baridi ya Wastani hadi Joto
kiasi inatarajiwa katika maeneo ya Kanda ya Ziwa Victoria, Kanda ya magharibi, Kanda ya
kusini, Nyanda za juu kusini-magharibi pamoja na Mkoa wa Singida . Hata hivyo, hali ya Joto
kiasi hadi baridi ya Wastani inatarajiwa katika maeneo ya Ukanda wa pwani ya kaskazini na
maeneo ya nchi kavu, Nyanda za juu kaskazini mashariki, Ukanda wa pwani ya kusini pamoja
na mkoa wa Dodoma. Aidha, vipindi vya baridi zaidi vinatarajiwa kujitokeza katika mwezi Julai,
2026.

1.1 Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Mwanza, Mara, Geita, Kagera, Shinyanga na
Simiyu):

Hali ya baridi ya Wastani hadi Joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha joto la
chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C na 19°C.

1.2 Ukanda wa pwani ya kaskazini (Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani (ikijumuisha visiwa
vya Mafia), Tanga, maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Morogoro pamoja na visiwa
vya Unguja na Pemba):

Hali ya Joto kiasi hadi baridi ya Wastani inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha Joto

la Chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18°C na 25°C kwa maeneo ya mwambao wa pwani

na visiwani na kati ya nyuzi joto 9°C na 18°C katika maeneo ya nchi kavu. Hata hivyo, maeneno
yenye miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 9°C.

1.3 Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Hali ya Joto kiasi hadi baridi ya Wastani inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha Joto
la Chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C na 20 °C. Hata hivyo, maeneo yenye miinuko
yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 10 °C.

1.4 Kanda ya magharibi (Mikoa ya Tabora, Katavi na Kigoma):

Hali ya baridi ya Wastani hadi Joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo Joto la Chini
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10°C na 19°C.

1.5 Kanda ya kati (Mikoa ya Singida na Dodoma):

Hali ya Joto kiasi hadi baridi ya Wastani inatarajiwa katika maeneo ya Mkoa wa Dodoma na
Hali ya baridi ya Wastani hadi Joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ya Mkoa wa Singida.
Kiwango cha Joto la Chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10°C na 20°C.
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1.6 Ukanda wa pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Hali ya Joto kiasi hadi baridi ya Wastani inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo Joto la Chini
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12°C na 23 °C.

1.7 Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Hali ya baridi ya Wastani hadi Joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo Joto la Chini
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8°C na 22°C.

1.8 Nyanda za juu kusini-magharibi (Mikoa ya Rukwa, Mbeya, Songwe, Iringa, Njombe
pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro):
Hali ya baridi ya Wastani hadi Joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha Joto

la Chini katika maeneo haya kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6°C na 21°C. Aidha, maeneo
yenye miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 6 °C.

imanjaro

Kielelezo

Kiwango cha chini cha joto (°C )
. 5-10

B 10-15

B 15-20

[ 20-25

3 Maji

Kielelezo

I Hali ya Joto Kiasi hadi Baridi ya Wastani
[ Hali ya Baridi ya Wastani hadi Joto Kiasi
=3 Maji

ot

0 100 200 300 400 km
- )

Kielelezo 2: Mwelekeo wa hali ya Joto la Chini | Kielelezo 3: Wastani wa muda mrefu
katika msimu wa Juni hadi Agosti, 2026. (1991-2020) wa viwango vya Joto la Chini
kwa msimu wa Juni hadi Agosti.
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2.0 MWENENDO WA UPEPO KWA KIPINDI CHA JUNI HADI AGOSTI (JJA), 2026

Kwa kawaida msimu wa Kipupwe hutawaliwa na upepo wa kusi. Hata hivyo, Msimu wa
Kipupwe 2026 unatarajiwa kutawaliwa na upepo uliopupungua nguvu kidogo kama ilivyo
kawaida utakaovuma kutoka Kusini Mashariki kwa maeneo mengi ya nchi, na vipindi vichache
vya upepo mkali utakaovuma kutoka kusini hususani katika kipindi cha miezi ya Juni na Julai
2026 katika maeneo ya ukanda wa pwani ya Bahari ya Hindi na maeneo ya nchi kavu.

3.0 MWELEKEO WA MVUA KWA KIPINDI CHA JUNI HADI AGOSTI, 2026

Kwa kawaida kipindi cha msimu wa Kipupwe (JJA) hutawaliwa na hali ya ukavu katika maeneo
mengi ya nchi. Hata hivyo kwa JJA 2026, vipindi vya mvua za nje ya msimu vinatarajiwa katika
maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria hususan Mkoa wa Mara pamoja na ukanda wa pwani na
maeneo ya nchi kavu (mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Morogoro, Mtwara, Lindi, Pwani
ikijumuisha visiwa vya Mafia, pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) na sehemu zenye
miinuko za nyanda za juu kaskazini mashariki.

4.0 MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI YA HEWA

Katika kipindi cha msimu wa Juni hadi Agosti 2026, joto la bahari katika ukanda wa tropiki ya
kati ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la juu ya wastani, hali inayoashiria kujijenga kwa
hali ya El Nifio. Kwa bahari ya Hindi, joto la juu ya wastani linatarajiwa katika maeneo ya
magharibi mwa bahari (pwani ya Afrika Mashariki) na joto la wastani linatarajiwa katika maeneo
ya mashariki (pwani ya Indonesia).

Vilevile, upepo wa bahari wenye unyevunyevu uvumao kutoka mashariki unatarajiwa kuelekea
katika maeneo ya ukanda wa pwani. Hali hii inatarajiwa kuongeza msukumo wa unyevunyevu
kutoka baharini kuelekea nchini pamoja na kupunguza baridi la wakati wa usiku kwa kuongeza
kiwango cha chini cha joto na kusababisha mvua za nje ya msimu.

Kwa upande mwingine, joto la bahari katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi
(kusini mwa kisiwa cha Madagascar) linatarajiwa kuwa la juu ya wastani. Hali hii inatarajiwa
kudhoofisha mgandamizo mkubwa wa hewa katika eneo hilo na hivyo kupunguza kasi ya
upepo wenye baridi kutoka kusini kuelekea katika maeneo ya nchi yetu.

5.0 ATHARI NA USHAURI

Kutokana na mwelekeo wa msimu wa Kipupwe kama ulivyoainishwa kwenye taarifa hii,
zifuatazo ni athari na ushauri kwa wadau wa sekta mbalimbali:
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5.1 Athari

Katika msimu huu, magonjwa yanayohusiana na hali ya baridi kama vile homa ya mapafu na
magonjwa ya mifugo yanaweza kujitokeza. Aidha, vumbi linalosababishwa na upepo katika
baadhi ya maeneo linaweza kupelekea uwepo wa magonjwa kama vile ya macho, mafua na
magonjwa mengine yanayohusiana nayo. Aidha, upungufu wa maji na malisho unaweza
kujitokeza.

5.2 Ushauri

Mamlaka husika pamoja na jamii zinashauriwa kuchukua hatua stahiki za kiafya ili kujikinga na
magonjwa yanayoweza kusababishwa na hali ya hewa ya baridi na vumbi. Wafugaji
wanashauriwa kuendelea kuzingatia ratiba za kuogesha mifugo ili kudhibiti visumbufu na
magonjwa pamoja na kufuata ushauri wa wataalamu. Aidha, maji na malisho yanapaswa
kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazotarajiwa. Aidha, wakulima wanashauriwa
kulima kwa kuzingatia ushauri wa maafisa ugani katika maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi
vya mvua katika kipindi hiki cha msimu wa Kipupwe. Kwa watumiaji wa bahari taarifa hii
itasaidia kupunguza athari za upepo unaotarajiwa. Aidha, sekta za ujenzi, madini na uchukuzi
zinatarajiwa kunufaika kutokana na hali ya hewa inayotarajiwa. Taarifa hii kwa watumiaji
wengine wote waitumie ipasavyo na wanashauriwa kufuatilia taarifa za hali ya hewa zikiwemo
utabiri wa kila siku, angalizo na tahadhali ili kuongeza ufanisi na usalama wa shughuli zao.

Angalizo:

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) itaendelea kufuatilia mifumo ya hali ya hewa na
kutoa mrejesho. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia na kuzingatia
utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari za hali mbaya ya hewa kama
zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Imetolewa: 25 Mei, 2026
Na: Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
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