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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI DESEMBA, 2024 NA MWELEKEO
KWA MWEZI JANUARI, 2025.

Dondoo za tathmini ya Desemba, 2024 na mwelekeo wa Januari, 2025:

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya
hewa kwa mwezi Desemba, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi
Januari, 2025 nchini.

i.  Katika kipindi cha mwezi Desemba, 2024 baadhi ya maeneo nchini yalipata mvua
za wastani. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo
na kusababisha athari ikiwvemo mafuriko na kutuama kwa maji.

ii. Katika kipindi cha mwezi Januari 2025, mvua zinatarajiwva kuendelea katika
maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria
muendelezo wa mvua za Msimu. Hata hivyo, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa
katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, ongezeko
la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DESEMBA, 2024.
Katika kipindi cha mwezi Desemba, 2024 baadhi ya maeneo nchini yalipata vipindi vya
mvua iliyoambatana na ngurumo. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi
ya maeneo na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maiji, uharibifu wa miundombinu na
mali, kuathiri shughuli za kiuchumi pamoja na upotezu wa maisha. Kiwango cha juu zaidi
cha mvua cha milimita 91.8 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Lyamungu (mkoa wa
Kilimanjaro) mnamo tarehe 02 Desemba, 2024, ikifuatiwa na milimita 90.3 katika kituo
cha Songea (mkoa wa Ruvuma) mnamo tarehe 3 Desemba, 2024 na milimita 76.2 katika
kituo cha llonga (mkoa wa Morogoro) mnamo tarehe 31 Desemba, 2024. Vituo
vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1.
Kwa upande mwingine, vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo
nchini na kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.1 °C Kiliripotiwa katika kituo cha
Morogoro mnamo tarehe 14 Desemba, 2024.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi
Desemba, 2024

2.0 MWELEKEO KWA MWEZI JANUARI, 2025

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Joto la Bahari katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea
kuwa la chini ya wastani ikiashiria kuendelea kwa hali ya La Nifia kwa mwezi Januari,
2025. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa
kuwa la juu kidogo ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa
kuwa la juu ya wastani. Hali hii inatarajiwa kupunguza upepo wenye unyevu kuvuma
kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani. Hali ya joto la bahari katika eneo
la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa
la wastani. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye
unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria
na magharibi mwa nchi. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika
inatarajiwa kupungua nguvu na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kusogea
kuelekea kusini.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
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2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JANUARI, 2025

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2025 mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo
mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria kuendelea kwa mvua
za Msimu 2024/2025. Kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka,
mvua za hje ya msimu zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua
linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto
inatarajiwa kuendelea hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiva kuwa na
upungufu wa mvua. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa
wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua
linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya kwanza ya mwezi.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, upungufu wa mvua
unatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na
Simiyu):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha
ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili.

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko
kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan kati ya wiki ya kwanza
na ya pili ya mwezi.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa
na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha,
ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo
mengi. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya kwanza ya mwezi.

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko
kidogo la mvua linatarajiwa kwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZ| FEBRUARI, 2025

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2025 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika
baadhi ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto inatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

2.4 USHAURI

Mvua za Msimu zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya
mvua kubwa vinatarajiwa Kkujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo
yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwva kuendelea kuchukua hatua stahiki ili
kupunguza athari zitakazojitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na
Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.
Imetolewa tarehe 01 Januari, 2025 na:

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
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