

**MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBER, 2024 NA MWELEKEO
KWA MWEZI OKTOBA, 2024.**

Dondoo za tathmini ya Septemba, 2024 na mwelekeo wa Oktoba, 2024:

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya hewa kwa mwezi Septemba, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi Oktoba, 2024 nchini.

- i. Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2024 hali ya ukavu pamoja na joto vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa ziwa Victoria.
- ii. Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2024, mvua za Vuli zinatarajiwa kuanza katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi.
- iii. Katika kipindi cha Oktoba, 2024, ongezeko kidogo la joto linatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBER, 2024.

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2024 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika maeneo mengi ya nchi, pamoja na vipindi vya baridi kiasi hususan nyakati za usiku katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi. Viwango vya chini zaidi vya joto kati ya nyuzi joto 8 °C na 14 °C viliripotiwa katika vituo vya Igeri (Njombe) na Uyole (Mbeya). Aidha, viwango vya joto la juu viliongezeka kidogo katika maeneo mengi ya nchi. Mnamo tarehe 27 Septemba, 2024 kituo cha Tumbi kilichopo mkoa wa Tabora kiliripoti kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.8 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha kwa ukanda wa ziwa Victoria vipindi vya mvua iliyoambatana

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

na ngurumo za radi vilijitokeza. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 30.8 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Bukoba (mkoa wa Kagera) mnamo tarehe 20 Septemba, 2024. Aidha, vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani na maziwa makuu.

2.0 MWELEKEO KWA MWEZI OKTOBA, 2024

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la chini ya wastani, ikiashiria uwepo wa hali ya *La Niña* hafifu. Aidha, joto la bahari katika eneo kubwa la Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa juu ya wastani, huku joto la juu zaidi linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na maeneo jirani ya pwani. Katika eneo la karibu na pwani ya Angola, hali ya joto la bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani inatarajiwa kuendelea. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango kiasi wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kuendelea na hivyo kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini na kusababisha ongezeko la joto katika baadhi ya maeneo nchini. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kupungua nguvu kiasi na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuanza kusogea kuelekea kusini.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2024

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2024, mvua za msimu wa Vuli zinataraajiwa kuanza katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za chini ya wastani hadi wastani pamoja na mtawanyiko hafifu zinataraajiwa katika maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi hadi joto kali inataraajiwa hususan katika maeneo yanayotaraajiwa kupata vipindi vichache vya mvua. Vipindi vya upepo mkali vinataraajiwa kujitokeza hususan katika maeneo ya ukanda wa pwani na maziwa makuu. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Vipindi vya mvua vinataraajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linataraajiwa katika wiki ya pili.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Vipindi vya mvua vinataraajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linataraajiwa kati ya wiki ya tatu na ya nne.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na Simiyu):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo za radi vinataraajiwa katika baadhi ya maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linataraajiwa wiki ya tatu na ya nne ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Vipindi vichache vya mvua vinataraajiwa katika baadhi ya maeneo katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024. Ongezeko kidogo la mvua linataraajiwa kuelekea mwishoni mwa mwezi.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, Aidha, vipindi vichache vya mvua vinaweza kujitokeza katika maeneo machache.

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua na hali ya baridi kiasi inatarajiwa katika maeneo ya miinuko.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kujitokeza wiki ya nne ya mwezi.

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo ya miinuko.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI NOVEMBA, 2024

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Joto la wastani hadi juu ya wastani linatarajiwa kuendelea kujitokeza kwa baadhi ya maeneo nchini.

2.4 USHAURI

Mvua za Vuli, 2024 zinatarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 2024 katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari zitakazojitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendeleo kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.

Imetolewa tarehe 01 Oktoba, 2024 na:

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz