
 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 
 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)  

Page 1 of 8                                    727K – 03/2023 

 

 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU WA MASIKA 

MACHI – MEI, 2024 

 
 

Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Machi hadi Mei, 2024. 
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Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Masika; Machi - Mei 2024 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa msimu 

wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi – Mei, 2024, ushauri kwa wadau wa sekta na 

mamlaka mbalimbali kama vile Kilimo na Usalama wa Chakula, Mifugo na Uvuvi, Utalii na 

Wanyamapori, Uchukuzi, Mamlaka za miji, Nishati, Maji na Madini, Afya pamoja na Menejimenti 

za Maafa. Baadhi ya mambo muhimu katika taarifa hii ni: -  

i. Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani kwa msimu wa Masika, 2024 zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya nchi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. 

ii. Ongezeko la mvua linatarajiwa katika kipindi cha mwezi Machi, 2024. 

iii. Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi Februari, 2024 katika maeneo 

mengi na zinatarajiwa kuisha katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei 2024 katika 

maeneo mengi. 

Athari zinazotarajiwa: 

i. Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri 

ukuaji wa mazao na miundombinu ya kilimo.  

ii. Kina cha maji katika mito na mabwawa kinatarajiwa kuongezeka. 

iii. Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na uchafuzi wa maji. 
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1. MWENENDO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 HADI APRILI, 2024) NA 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2024 

 

1.1 Mwenendo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024) 

Mvua za Msimu zilizoanza mwezi Novemba, 2023 zimenyesha kwa kiwango cha Juu ya Wastani 
katika mikoa ya Dodoma, Singida, Kigoma, Tabora, Katavi, Iringa, Ruvuma, Lindi, Mtwara na 
kusini mwa mkoa wa Morogoro na Wastani katika mikoa ya Rukwa, Mbeya, Songwe na Njombe 
katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Januari, 2024. Mvua hizi zilianza mapema wiki ya 
kwanza na ya pili mwezi Novemba, 2023 na zilitawaliwa na vipindi vya mvua nyingi 
zilizochangiwa na uwepo wa El Niño. Katika kipindi kilichosalia cha msimu (Februari hadi Aprili, 
2024) mvua zinatarajiwa kuendelea kama ilivyotabiriwa mwezi Oktoba, 2023, ambapo kwa 
ujumla mvua zilitabiriwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani. 
 

1.2  Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi hadi Mei), 2024 

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki 
(Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na 
visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.   
 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi cha Masika (kama 
inavyoelezwa katika kipengele Na. 2 cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya 
wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. 
Ongezeko la mvua linatarajiwa mwezi Machi, 2024 katika maeneo hayo. Maelezo ya kina juu ya 
mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo: 
  

i. Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, na Mara) 

pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kakonko na Kibondo): 

 
Mvua za Masika zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani katika maeneo mengi ya 
ukanda wa Ziwa Victoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. Mvua za nje ya msimu 
zinazoendelea kunyesha zinatarajiwa kuungana na mvua za Masika 2024. Mvua zinatarajiwa 
kuisha wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 
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ii. Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa wa Pwani 

(ikijumuisha kisiwa cha Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na 

Pemba): 

Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya ukanda wa pwani 
ya kaskazini.  
 
 
Mvua hizo zinatarajiwa kuanza mapema wiki ya nne ya mwezi Februari, 2024 na kuisha wiki 
ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2024. 
 

iii. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani na zinatarajiwa 
kuanza mapema wiki ya nne ya mwezi Februari, 2024. Mvua hizo zinatarajiwa kuisha wiki ya 
pili na ya tatu ya mwezi Mei, 2024. 
 

  

Kielelezo 2:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi –Mei), 2024 na Kulia: Wastani wa 

muda mrefu (miaka 30) wa mvua za Masika (1991-2020). 

Angalizo 1: Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza katika 

Msimu wa Masika, 2024. 

 
Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi mitatu) 

na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa 

mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo utazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 
 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)  

Page 5 of 8                                    727K – 03/2023 

taarifa za utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama zinavyotolewa na Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

 
2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   

Joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi (pwani 
ya Afrika Mashariki) ikilinganishwa na upande wa mashariki mwa Bahari ya Hindi. Vilevile, joto 
la bahari la chini kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la kusini mwa kisiwa cha 
Madagaska. Hali hii kwa pamoja inatarajiwa kuimarisha mifumo isababishayo mvua nchini kwa 
kuimarisha kasi na nguvu ya msukumo wa unyevu nyevu kutoka baharini kuelekea katika 
maeneo ya pwani ya kaskazini na nyanda za juu kaskazini-mashariki. Katika eneo la mashariki 
mwa bahari ya Atlantiki (pwani ya Angola), joto la bahari la chini kidogo ya wastani linatarajiwa. 
Hali hii inatarajiwa kuimarisha msukumo wa unyevu nyevu kutoka misitu ya Kongo kuelekea 
nchini hususan katika maeneo yanayozunguka ziwa Viktoria, kaskazini mwa mkoa wa Kigoma 
na nyanda za juu kaskazini mashariki. Hata hivyo, hali ya El-Niño inayoendelea katika Bahari 
ya Pasifiki inatarajiwa kupungua nguvu hususan tunapoelekea mwishoni mwa msimu wa mvua 
wa MAM, 2024. 
 
3.  ATHARI NA USHAURI 

Athari za kisekta na ushauri uliotolewa hapa chini umeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania kwa kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau wa hali ya 
hewa uliofanyika tarehe 19 Februari, 2024. Wadau wa sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii 
wanashauriwa kupanga na kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia taarifa mahususi za hali ya 
hewa zinazotolewa na TMA. 
 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 

Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji 
wa mazao na miundombinu ya kilimo. Magonjwa kama vile ukungu (Fungus) yanatajariwa 
kuongezeka na kuathiri mazao kama nyanya, ufuta, maharage na mazao jamii ya mizizi. Hata 
hivyo, shughuli za kilimo zinatarajiwa kuendelea kama ilivyo kawaida katika maeneo mengi.  
 
Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo 
husika kwa wakati, kutumia mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji kutuama shambani, 
mmomonyoko na upotevu wa rutuba, na kuchagua mbegu na mazao sahihi kwa ajili ya msimu 
huu wa Masika. Pia, wanashauriwa kuimarisha miundombinu ya kilimo hususan maeneo ya 
mabondeni pamoja na kudhibiti visumbufu vya mimea ili kupunguza athari zinazoweza 
kujitokeza. Aidha, wauzaji na wasambazaji wa pembejeo za kilimo wanashauriwa kuhakikisha 
pembejeo zinapatikana kwa wakati. 
 
b) Mifugo na Uvuvi 
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Wafugaji na wavuvi wanatarajiwa kunufaika na upatikanaji wa malisho na chakula cha samaki. 
Hata hivyo, mlipuko wa magonjwa ya mifugo kama vile ugonjwa wa homa ya bonde la ufa na 
kuzaliana kwa wadudu wanaosambaza magojwa vinaweza kujitokeza.  Vilevile, matukio ya 
kuongezeka kwa magonjwa ya mwani baharini na kupungua kwa uzalishaji wa mwani kutokana 
na kupungua kwa kiwango cha chumvi ya maji ya bahari vinatarajiwa.  
 
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya 
mvua kwa matumizi ya baadae. Jamii inashauriwa kuweka mipango mizuri ya matumizi bora ya 
maji na malisho. Wakulima wa mwani wanashauriwa kulima mwani kwenye maji ya kina kirefu 
ili kuondokana na athari za maji ya mvua yanayokuwa yanaingia baharini. Vilevile, wafugaji na 
wavuvi wanashauriwa kufuatilia mirejeo ya tabiri za hali ya hewa na ushauri kutoka kwa maafisa 
ugani ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza na kuongeza tija katika msimu huu wa mvua. 
 
c) Utalii na Wanyamapori 

Hali ya malisho na maji kwa ajili ya wanyamapori katika mbuga na hifadhi inatarajiwa kuwa nzuri. 
Hata hivyo, mvua za wastani hadi juu ya wastani zinazotarajiwa katika maeneo mengi zinaweza 
kusababisha kutuama na kusambaa kwa maji na kupelekea kuhama kwa wanyamapori. Hali hii 
inaweza kupelekea magonjwa ya wanyamapori kusambaa kwa wanyama wanaofugwa na 
binadamu kutokana na wanyamapori kuingia katika makazi ya jamii zinazozunguka hifadhi na 
mbuga. Pia, hali hii inaweza kusababisha hatari kwa binadamu na wanyama wanaofugwa 
kutokana na kushambuliwa na wanyamapori. 
 

Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu mbalimbali katika hifadhi za 
wanyamapori na kujenga uelewa kwa jamii ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. Hivyo 
basi, jamii inashauriwa kutoa taarifa kwa mamlaka husika endapo wanyamapori wataingia katika 
makazi ya watu. 
 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Kutokana na mvua zinazotarajiwa, sekta ya usafiri na usafirishaji inatarajiwa kuathirika na 
kupelekea uharibifu wa miundombinu ya barabara na reli, ongezeko la ajali barabarani katika 
usafiri wa nchi kavu, kuchelewa au kusitishwa kwa safari za nchi kavu, ndege, majini, 
mawasiliano hafifu angani na kwenye maji na kupelekea kuongezeka kwa gharama za 
uendeshaji katika usafiri wa anga, nchi kavu na majini. Mamlaka husika na wadau 
wanashauriwa kuchukua hatua stahiki katika utekelezaji wa matengenezo na ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali pamoja na ukaguzi wa mara kwa mara wa miundombinu ya usafiri 
na usafirishaji ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 
 
 

e) Nishati, Maji na Madini  

Mvua zinazotarajiwa zitachangia kuongezeka kwa kina cha maji katika mito, maziwa na 
mabwawa hivyo matumizi sahihi ya maji majumbani na uzalishaji wa umeme ni muhimu 
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kupewa kipaumbele. Hata hivyo, kupungua kwa ubora wa maji, kuongezeka kwa kifusi cha 
mchanga maji na uharibifu wa kingo za mito na mtandao wa usambazaji maji pia unatarajiwa. 

Sekta ya Madini hususan shughuli za uchimbaji mdogo wa madini, huenda zikaathirika, hivyo 
tahadhari za kiusalama ni muhimu kuchukuliwa ili kukabiliana na maporomoko ya ardhi na 
miamba. Mvua zinazotarajiwa huenda zikaathiri mtandao wa usafirishaji na usambazaji wa 
nishati ya umeme na kupelekea kukosekana kwa umeme. Hivyo, mamlaka husika na wadau 
zinashauriwa kuzingatia usimamizi endelevu wa rasilimali maji na mgawanyo wake kwa 
maeneo mbalimbali kama vile shughuli za uchakataji madini, uzalishaji umeme, matumizi ya 
viwandani  na majumbani. 

 

f) Mamlaka za Miji na Wilaya 

Vipindi vya mvua kubwa vinaweza kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko. Hali hii inaweza 

kusababisha uharibifu wa miundombinu na upotevu wa maisha na mali. Mamlaka za Miji na 

Kamati za Maafa zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ili kukabiliana na athari zinazohusiana 

na mafuriko ikiwa ni pamoja na shughuli za utafutaji, uokoaji na msaada wa kitabibu.  

 

g) Sekta ya Afya  

 

Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na uharibifu wa miundombinu ya maji 

unaoweza kusababishwa na maji ya mvua kutuama na kutiririka. Mamlaka za Afya na jamii 

zinashauriwa kuchukua tahadhari stahiki ili kupunguza athari za kiafya zinazotarajiwa kwa 

kuharibu mazalia ya mbu, kutibu maji kabla ya kuyatumia, kunywa maji safi na salama pamoja 

na kuhakikisha uwepo wa dawa na vifaa tiba vya kutosha katika vituo vya Afya. 

 

h) Sekta Binafsi 

Sekta binafsi inatarajiwa kunufaika na mvua zinazotarajiwa katika msimu huu wa Masika 
hususan katika shughuli za kilimo, uzalishaji viwandani, n.k. Hata hivyo, wingi wa mvua unaweza 
kupelekea athari katika shughuli za ujenzi wa miundombinu, uhifadhi na usafirishaji wa mazao 
tete na bidhaa. 
 
Sekta binafsi zinashauriwa kushirikiana na wataalam mbalimbali ikiwemo wataalam wa hali ya 
hewa ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza. Taasisi mbalimbali zikiwemo Benki na 
Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa huduma mahususi kwa wadau ili kujenga ustahamilivu 
katika biashara. 
 
i) Menejimenti za Maafa 

Vipindi vya mvua kubwa vinaweza kujitokeza na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi 
na kupelekea uharibifu wa miundombinu, mazingira, upotevu wa mali na maisha. Hivyo, 
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mamlaka husika katika idara mbalimbali na idara ya Menejimenti ya Maafa nchini zinashauriwa 
kuendelea kuratibu utekelezaji wa mipango itakayosaidia kupunguza madhara yanayoweza 
kujitokeza. Aidha, sekta, mamlaka husika na Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya 
Mkoa, Wilaya, Kata na Vijiji/Mitaa zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua stahiki ikiwemo 
kutoa elimu na miongozo itakayohamasisha kuzuia au kupunguza madhara, kujiandaa, 
kukabiliana na maafa na kurejesha hali endapo maafa yatatokea. 
 
j) Vyombo vya Habari 

Vyombo vya Habari vinashauriwa kupata, kufuatilia na kusambaza taarifa za utabiri na 
tahadhari, pindi tu zinapotoka ili jamii iweze kuzipata kwa wakati. Vilevile, vinashauriwa kutafuta 
ushauri wa kitaalamu kutoka katika sekta husika wakati wa kuandaa, kutayarisha na kusambaza 
taarifa za hali ya hewa kwa watumiaji. Pia, inapendekezwa kutumia lugha nyepesi wakati wa 
kuhabarisha jamii. 
 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya hewa ikiwa 
ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyamapori, wasafirishaji, mamlaka za maji, 
afya, shughuli za ujenzi (Makandarasi), uchimbaji madini, upakuaji na ushushaji mizigo 
Bandarini kuendelea kutafuta, kupata na kuzingatia ushauri wa wataalam katika sekta husika. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa 
na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua na hali ya hewa kwa ujumla nchini kadri 
inavyohitajika. Aidha, wadau wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi 
za mwelekeo na utabiri wa hali ya hewa ili kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

Imetolewa: Tarehe 22 Februari, 2024. 

Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania: 
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