



## ***Muhtasari wa Mwenendo wa Mvua kwa Siku 10 Zilizopita na Matarajio kwa siku 10 Zijazo***

### **1.0 MUHTASARI WA MWENENDO WA MVUA KWA TAREHE 11- 20 JANUARI, 2024 NA MATARAJIO YA MVUA KWA TAREHE 21- 31 JANUARI, 2024**

#### **1.1 MUHTASARI WA MWENENDO WA VIASHIRIA NA MIFUMO YA MVUA KWA TAREHE 11- 20 JANUARI, 2024**

Katika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia (St. Helena na Mascarene) ilidhoofika wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia) iliimarika. Hali hii iliendelea kusababisha ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kuwepo katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa nchi yetu. Kwa upande mwingine hali ya joto la bahari la juu ya wastani lilikuwepo katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi hasa katika eneo la mashariki mwa kisiwa cha Madagascar lilichangia katika kutengenezwa kwa migandamizo midogo ya hewa katika eneo hilo. Migandamizo hiyo midogo ya hewa ilipelekea kuvutwa kwa hewa kutoka kaskazini magharibi (Misitu ya Congo) kupitia maeneo ya magharibi mwa nchi yetu na yale ya ukanda wa pwani. Hali hii ilisababisha kuletwa kwa unyevunyevu kutoka misitu ya Kongo na hivyo kuchangia kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo.

#### **1.2 MUHTASARI WA MWENENDO WA MVUA KWA TAREHE 11- 20 JANUARI, 2024**

Viashiria vya hali ya hewa tajwa hapo juu vilipelekea baadhi ya maeneo ya nchi yetu kupata vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo za radi hususan katika maeneo ya kusini, nyanda za juu kusini magharibi, ukanda wote wa pwani na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, maeneo mengine ya nchi yalipata vipindi vya mvua nyepesi hadi za wastani katika maeneo machache.

### **2.0 MATARAJIO YA HALI YA HEWA KWA TAREHE 21- 31 JANUARI, 2024**

#### **2.1 VIASHIRIA NA MIFUMO YA MVUA KWA TAREHE 21-31 JANUARI, 2024**

Katika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia (St. Helena na Mascarene) inatarajiwa kuendelea kudhoofika wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia) inatarajiwa kuimarika. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukanda mvua (ITCZ)

*Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:*

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,  
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,  
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610  
Barua pepe; [met@meteo.go.tz](mailto:met@meteo.go.tz); Tovuti: [www.meteo.go.tz](http://www.meteo.go.tz)

kuendelea kuwepo katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa nchi yetu. Joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa kuendelea katika eneo la kusini-magharibi mwa bahari ya Hindi, hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha kutengenezwa kwa migandamizo midogo ya hewa baharini na hivyo kuvuta upepo kutoka kaskazini magharibi kupitia nchini na hivyo kuimarisha mifumo isababishayo mvua.

## **2.2 MWELEKEO WA MVUA KWA TAREHE 21-31 JANUARI, 2024**

**Kanda ya ziwa Viktoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Mara):**

Mvua na ngurumo za radi vinatarajiwa katika maeneo machache.

**Nyanda za juu kaskazini-mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro):** Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache.

**Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Maeneo ya kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba):** Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa kwa baadhi ya maeneo.

**Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):** Mvua na ngurumo za radi vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

**Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):** Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika maeneo machache.

**Nyanda za juu Kusini-magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa):** Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika maeneo mengi.

**Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):** Mvua na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi.

**Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma na Maeneo ya kusini mwa Morogoro):** Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika maeneo mengi.

Imetolewa na;

### **MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA**

*Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:*

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,  
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,  
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610; Nukushi: +255 26 2962610  
Barua pepe; [met@meteo.go.tz](mailto:met@meteo.go.tz); Tovuti: [www.meteo.go.tz](http://www.meteo.go.tz)