

MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JUNI, 2023 NA MWELEKEO KWA MWEZI JULAI, 2023.

Dondoo za tathmini ya Juni, 2023 na mwelekeo wa Julai, 2023:

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya hewa kwa mwezi Juni, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto kwa mwezi Julai, 2023 nchini.

- i. Katika kipindi cha mwezi Juni, 2023 vipindi vya baridi vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini hususani nyakati za usiku na asubuhi.
- ii. Kwa mwezi Juni, 2023 vipindi vifupi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani. Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika ukanda wa ziwa Victoria, ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki.
- iii. Katika kipindi cha mwezi Julai 2023, hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani na ukanda wa Ziwa Victoria. Vipindi vya upepo mkali pia vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2023.

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2023 vipindi vya baridi vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini (hususani maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kusini magharibi na kaskazini mashariki) nyakati za usiku na asubuhi. Viwango vya chini zaidi cha joto kati ya nyuzi joto 3 °C na 10 °C viliripotiwa katika maeneo ya Igeri (Njombe) na Uyole (Mbeya). Aidha, vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani, kati na nyanda za juu kusini madharibi. Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua viliripotiwa katika maeneo ya ukanda wa ziwa Victoria, ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Mnamo tarehe 23 Juni, 2023 kituo cha Bukoba kilichopo mkoa wa Kagera

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, Chuo kikuu cha Dodoma,
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma, Simu: +255 26 2962610, Nukushi: +255 26 2962610,

Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz

(ISO 9001:2015 Certified in Aviation Services)

kiliripoti milimita 74.3 za mvua, ikiwa ni kiwango cha juu zaidi katika mwezi Juni, ikifuatiwa na kituo cha Moshi (Mkoa wa Kilimanjaro) kilichopima milimita 56 mnamo tarehe 01 Juni 2023 na Pemba milimita 52.7 mnamo tarehe 07 Juni, 2023.

2.0 MWELEKEO KWA MWEZI JULAI, 2023

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la juu ya wastani katika kipindi cha mwezi Julai, 2023. Aidha, eneo la magharibi mwa bahari Hindi linatarajiwa kuendelea kuwa na joto la bahari la juu ya wastani na eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi, joto la bahari linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini ya wastani. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma kuelekea maeneo ya pwani. Kwa upande mwingine, hali ya joto la bahari la chini kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini na hivyo kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Pwani.

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2023

Kipindi cha mwezi Julai 2023, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi. Aidha, hali ya joto kiasi hadi baridi ya wastani hususani nyakati za usiku na asubuhi inatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani na Ziwa Victoria. Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani pamoja na maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Victoria. Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya upepo mkali vinatarajiwa katika maeneo ya ukanda wa

pwani, kati na nyanda za juu kusini magharibi. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 21 °C hadi 26 °C katika maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya nyuzi joto 13 °C na 20 °C katika maeneo ya nchi kavu. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani hususan katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Julai.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C hadi 19 °C katika maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini ya nyuzi joto 10 °C. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua inatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na Simiyu):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13 °C hadi 19 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 13 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache.

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 13 °C hadi 20 °C katika maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 °C hadi 19 °C katika maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 °C hadi 17 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko (ikijumuisha mkoa wa Njombe) yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 6 °C. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C hadi 23 °C katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa pwani hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 17 °C katika maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 12 °C katika kipindi cha mwezi Julai, 2023. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI AGOSTI, 2023

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2023 hali ya ukavu na baridi ya wastani inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vifupi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza.

2.4 USHAURI

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendeleo kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.

Imetolewa tarehe 01 Julai, 2023 na:

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.