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Dondoo muhimu za mvua za Msimu (Novemba, 2020 – Aprili, 2021)  

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa 
mvua za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (kanda ya 
magharibi, kati, nyanda za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya 
kusini pamoja na maeneo yaliyoko kusini mwa mkoa wa Morogoro) katika kipindi cha miezi 
ya Novemba, 2020 hadi Aprili, 2021. Ushauri na tahadhari umetolewa kwa wadau wa sekta 
mbalimbali wanaotumia taarifa za hali ya hewa katika utekelezaji wa majukumu yao kama 
vile kilimo na usalama wa chakula, mifugo na uvuvi, maliasili, wanyamapori na utalii, 
nishati na maji, usafirishaji (nchi kavu, kwenye maji na angani), mamlaka za miji, afya 
pamoja na menejimenti za maafa. Muhtasari wa mwelekeo wa mvua hizo na athari zake ni 
kama ifuatavyo: 

 
a) Mwelekeo wa mvua za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka:  
(i)   Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya 

mikoa ya Dodoma, Singida, Mbeya, Songwe, Ruvuma, Njombe, Iringa, Lindi, Mtwara, 
kusini mwa mkoa wa Morogoro na mashariki mwa mikoa ya Tabora na Katavi. 
Aidha, maeneo ya mikoa ya Kigoma, Rukwa pamoja na magharibi mwa mikoa ya 
Tabora na Katavi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. 

 
(ii) Vipindi vya mvua nyingi vinatarajiwa katika miezi ya Januari na Aprili 2021. 

 
(iii) Mvua zinatarajiwa kuanza katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2020 

kwa maeneo ya mkoa wa Tabora na kutawanyika katika mikoa mingine inayopata 
msimu mmoja wa mvua kwa mwaka katika wiki ya tatu ya mwezi Novemba, 2020. 

 
(iv) Mvua zinatarajiwa kuisha katika maeneo mengi ya magharibi, kati, nyanda za juu 

kusini magharibi na pwani ya kusini katika wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021, hata 
hivyo, kwa mkoa wa Ruvuma mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya pili na ya tatu 
ya mwezi Aprili, 2021. 

 

b) Athari na ushauri 

(i) Hali ya unyevunyevu ardhini inatarajiwa kuwa ya kuridhisha kwa ajili ya kilimo na 
malisho katika maeneo mengi. 
 

(ii) Matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kusababisha mafuriko na 
kupelekea uharibifu wa miundombinu, upotevu wa maisha na mali.   

 
(iii) Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na kutuama kwa maji machafu 

na uchafuzi wa maji safi.  
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1. MWENENDO WA MVUA ZA VULI, 2020 NA MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU 
NOVEMBA, 2020 HADI APRILI, 2021 (NDJFMA 2020-2021) 

 

1.1 Mwenendo wa Mvua za Vuli (Oktoba-Disemba), 2020 

Msimu wa Vuli kwa miezi ya Oktoba hadi Disemba 2020 katika maeneo yanayopata misimu 

miwili ya mvua (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara, Manyara, 

Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, Pwani 

(ikijumuisha kisiwa cha Mafia) pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) unatarajiwa 

kuendelea kama ilivyotabiriwa hapo awali ambapo maeneo mengi yalitarajiwa kupata mvua 

za chini ya wastani hadi wastani. Aidha, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika mwezi 

Januari 2021. 

 

1.2  Mwelekeo wa Mvua za Msimu Novemba, 2020 hadi Aprili, 2021 (NDJFMA 2020-2021) 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa (kama ilivyoelezwa katika kipengele cha 

2 cha taarifa hii), mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya 

nyanda za juu kusini magharibi, kanda ya kati pamoja na Pwani ya kusini. Aidha, maeneo 

ya magharibi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. Hata hivyo, mvua 

nyingi zinatarajiwa kunyesha katika nusu ya pili ya msimu. 

Mvua za Msimu ni mahususi katika maeneo ya magharibi mwa nchi, kanda ya kati, nyanda 

za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya kusini pamoja na maeneo ya 

kusini mwa mkoa wa Morogoro. Maeneo haya yanapata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka, unaoanza mwezi Novemba hadi Aprili ya mwaka unaofuata. Maelezo ya kina juu 

ya mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo:   

i. Kanda ya Magharibi: (Mikoa ya Kigoma, Tabora na Katavi): 
Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa kunyesha katika mkoa wa Kigoma 

pamoja na magharibi mwa mikoa ya Tabora na Katavi. Mashariki mwa mikoa ya Tabora 

na Katavi mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani. Mvua hizi 

zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2020 katika 

mikoa ya Tabora na Katavi na kusambaa kusini mwa mkoa wa Kigoma katika wiki ya pili 

na ya tatu ya mwezi Novemba, 2020. Mvua hizo zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya 

mwezi Aprili, 2021.    
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ii. Kanda ya Kati: (Mikoa ya Singida na Dodoma):   
Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani na 

zinatarajiwa kuanza katika wiki ya kwanza hadi wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020. 

Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021.   

iii. Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa, Njombe, 
pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro): 
Mvua za wastani hadi juu ya wastani  zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nyanda za juu 

kusini magharibi isipokuwa mkoa wa Rukwa unatarajiwa kupata mvua za wastani hadi 

chini ya wastani. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020 na 

zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021.  

iv. Pwani ya kusini na maeneo ya kusini mwa nchi: (Mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma): 
Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020 na zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi. Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki 

ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2021 katika mkoa wa Ruvuma na wiki ya nne ya 

mwezi Aprili, 2021 katika mikoa ya Lindi na Mtwara. 

 

 

Ramani 1:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2020 –Aprili, 2021) na Kulia: Wastani 

wa muda mrefu wa mvua za Msimu (1981 -2010).   

Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata 
katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani.  
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2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   
Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la Bahari ya Pasifiki iko chini ya wastani na 

inatarajiwa kuendelea kuwa chini ya wastani katika kipindi chote cha msimu. Hali hii 

inaashiria uwepo wa La Niña.  Eneo kubwa la Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto la 

wastani. Hata hivyo, joto la juu kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la kusini 

magharibi mwa Bahari ya Hindi hususan katika miezi ya Novemba, 2020 hadi Januari, 2021. 

Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa migandamizo midogo ya hewa katika maeneo 

hayo na upepo wenye unyevunyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea katika maeneo ya 

kusini mwa nchi.  

Katika eneo la mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na Pwani ya Angola), joto la 

bahari linatarajiwa kuwa la wastani na hivyo kuwa na mchango hafifu kwenye ukanda 

mvua katika maeneo ya magharibi mwa nchi.  

 
3.  ATHARI NA USHAURI 

Kipengele hiki cha athari na ushauri kimeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa 

kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau wa hali ya hewa 

uliofanyika tarehe 19 Oktoba, 2020. 

 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 
Katika kipindi cha mvua za ‘Msimu’ (Novemba, 2020 hadi Aprili, 2021) hali ya unyevunyevu 

wa udongo kwa ustawi wa mazao na upatikanaji wa maji kwa ajili ya kilimo cha 

umwagiliaji vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha katika maeneo mengi. Hata hivyo, mazao   

yanaweza kuathiriwa na hali ya unyevunyevu wa kupitiliza, mmomonyoko wa udongo, 

kupotea kwa rutuba na kutuama kwa maji mashambani, hususan kwa maeneo 

yanayotarajiwa kuwa na mvua za wastani hadi juu ya wastani. Aidha, uharibifu wa 

miundombinu ya umwagiliaji unaweza kujitokeza kutokana na vipindi vifupi vya mvua 

kubwa vinavyoweza kujitokeza.  

 Uvunaji na uhifadhi wa maji ya mvua uzingatiwe kwa matumizi katika vipindi vya ukavu 

vinavyoweza kujitokeza. Pia, mbinu za kuhifadhi unyevunyevu wa udongo zinashauriwa 

kutumika hasa katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya 

wastani. Wakulima wanashauriwa kuwa na miundombinu rafiki ya kusafirisha na 
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kuhifadhi mazao baada ya kuvuna kuepuka uharibifu unaoweza kujitokeza kutokana na 

hali ya mvua na unyevunyevu unaotarajiwa. Aidha, wakulima wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa kilimo ikiwa ni pamoja na maafisa ugani katika 

maeneo yao. 

b) Mifugo na Uvuvi 
Hali ya malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo vinatarajiwa kuwa vya 

kuridhisha katika maeneo mengi. Aidha, kutakuwa na maji ya kutosha katika maziwa, mito 

na mabwawa na hali hiyo inatarajiwa kuchangia kuongezeka kwa chakula cha samaki na 

hivyo kuongeza uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya uvuvi. Aidha, magonjwa ya mifugo 

yanaweza kujitokeza kutokana na vipindi vya mvua nyingi kama vile homa ya bonde la ufa,  

kuoza kwa kwato na magonjwa yaenezwayo na kupe pamoja na minyoo. Inashauriwa hatua 

za kuimarisha miundombinu ya ufugaji wa samaki hasa kwenye mabwawa zichukuliwe. 

Pia, wakulima wa mwani wanatakiwa kuwa na tahadhari dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kujitokeza wakati wa mvua nyingi. Pamoja na utabiri huu wa msimu, wavuvi 

wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa hali ya hewa unaotolewa mahususi kwa matumizi 

katika maziwa makuu na bahari. Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu za ufugaji bora na 

uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa ajili ya matumizi ya baadae. Wafugaji na 

wavuvi wanashauriwa pia kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa mifugo na uvuvi 

katika maeneo yao. 

 
c) Utalii na Wanyamapori 
Hali ya malisho na maji ya kutosha kwa wanyamapori inatarajiwa kuongezeka hususan katika 

maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani. Mamlaka husika 

zinashauriwa kuboresha miundombinu ya barabara, madaraja na maji ili kuimarisha shughuli 

za utalii. 

 

d) Usafirishaji 
Kutokana na utabiri uliotolewa, miundombinu ya usafirishaji ikiwa ni pamoja na barabara na 

madaraja, inaweza kuathirika hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 

wastani hadi juu ya wastani. Aidha, shughuli za ujenzi wa miundombinu ya usafirishaji 

zinaweza kuathiriwa. Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu ya usafirishaji 
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na kuchukua tahadhari stahiki ili kupunguza athari zinazoweza kusababishwa na matukio ya 

mvua kubwa. 

 
e) Nishati, Maji na Madini  
Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani yanatarajiwa kuwa na 

ongezeko la kina cha maji kwenye mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito. Hali hiyo 

inaweza kupelekea mito kufurika na kusababisha mafuriko katika maeneo ya mabondeni. 

Hata hivyo, matumizi sahihi ya rasilimali maji kwa ajili ya uchakataji wa madini, uzalishaji 

wa umeme, matumizi ya viwandani na majumbani yazingatiwe. Aidha, jamii ichukuwe 

tahadhari ili kuepuka madhara yatokanayo na kuharibika kwa miundombinu ya usafirishaji 

na usambazaji wa umeme. Jamii inashauriwa kuwepo na matumizi sahihi ya rasilimali maji na 

kuhifadhi maji kwa ajili ya matumizi ya baadae. 

 
f) Mamlaka za Miji 
Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinaweza kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko na 

kupelekea uharibifu wa miundombinu na upotevu wa maisha na mali. Mamlaka za miji 

Pamoja na wadau wengine wanashauriwa kuboresha  mifumo ya kupitisha maji taka na 

kuisimamia ili kupunguza athari zinazoweza kusababishwa na mafuriko. Pia, wakazi  wa 

maeneo hatarishi  wanahimizwa kuchukua tahadhari. 

 
g) Afya  
Hali ya maji kutuama inaweza kujitokeza na kutengeza mazalia ya wadudu wadhurifu na 

uchafuzi wa vyanzo vya maji kama vile mabwawa na visima vifupi. Pia, hali hii inaweza 

kusababisha milipuko ya magonjwa yanayohusiana na maji na wadudu wadhurifu. Hivyo, 

sekta husika zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ikiwa ni pamoja na kuhakikisha uwepo 

wa dawa na vifaa tiba vya ziada katika vituo vya kutolea huduma za afya endapo itatokea 

miundombinu kuharibika. Pia, jamii inashauriwa kutibu maji ya kunywa, kuzuia na 

kuharibu mazalia ya mbu, kuzingatia matumizi sahihi ya vyoo, kuendeleza tabia ya kunawa 

mikono kwa sabuni na maji tiririka na kudumisha usafi wa mazingira. Aidha, kwa maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani, jamii inaweza kulazimika 

kutumia maji yasiyo safi, ushauri unatolewa kwa wananchi kutibu maji kabla ya kuyatumia. 
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Msisitizo unatolewa kwa mamlaka husika na jamii kwa ujumla kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari hasi zinazoweza kujitokeza. 

 

h) Menejimenti za Maafa 
Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani, mamlaka 

husika na kamati za maafa za mkoa, wilaya, kata na vijiji/mitaa zinashauriwa kuchukua 

hatua stahiki ili kuzuia na kupunguza athari za mvua kubwa zinazoweza kujitokeza. 

 
i) Vyombo vya Habari 
 
Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, kupata na kusambaza taarifa sahihi za mienendo 

ya hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na kutumia wataalam wa 

sekta inayohusika katika kuandaa na kufikisha taarifa za masuala mtambuka ya hali ya hewa 

kwa jamii. Vyombo vya habari vinashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka 

kwa watoa taarifa wa sekta mbalimbali zinazotumia taarifa za hali ya hewa ili kuujulisha 

umma athari za kisekta. Aidha, vyombo vya habari vinashauriwa kuandaa na kusambaza 

makala za kitaaluma zenye lengo la kuhabarisha jamii juu ya matumizi sahihi ya utabiri wa 

hali ya hewa.  Pia, vyombo vya habari vinashauriwa kutumia lugha nyepesi na inayoeleweka 

kwa urahisi kwa watumiaji wa taarifa za hali ya hewa.  

 
 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendelee 

kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

 

 

 

Angalizo: Mwelekeo wa mvua uliotolewa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi sita) 

na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa 
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mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo vitazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu 

wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na mwezi kama 

unavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 

wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 

kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 
 
Imetolewa:  21 Oktoba, 2020 
 
Na:  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
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