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ELIMU YA HALI YA HEWA YATOLEWA KWA 
WATU WENYE UHITAJI MAALUM

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo, Katibu 
wa SHIVYAWATA Rufiji Bwana Abdul Warusimbi 
aliishukuru TMA kwa kufika Ikwiriri na kuweza 
kutoa elimu ambayo itawasaidia katika kukabiliana 
na majanga yatokanayo na hali mbaya ya hewa kwa 
washiriki 100 kutoka Rufiji, Nyamisati na Visiwa 
vya Chole  na Mafia.

“Katika siku za hivi karibuni kumetokea 
majanga mbalimbali ambayo yamesababishwa 
na mabadiliko ya hali mbaya ya hewa, majanga 
hayo yalikuwa yakiwaathiri watu wenye ulemavu 
kwa kiasi kikubwa hususan watu wa vijijini.
Kupitia TMA walijifunza kuwa kila hatua ya 
maisha wanayopiga wanahitaji usaidizi wa  

KITAIFA

Pwani

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) kwa kushirikiana na Shirikisho 
la Vyama vya Walemavu Tanzania 

(SHIVYAWATA) iliwajengea uwezo watu wenye 
uhitaji maalumu kwa kutoa elimu ya masuala 
mbalimbali ya hali ya hewa ikiwemo uchambuzi 
wa hali ya hewa kuanzia ngazi ya uangazi 
hadi usambazaji, Elimu hii pia ilihusisha aina 
mbalimbali za utabiri wa hali ya hewa kuanzia 
utabiri wa muda mfupi, kati, mwezi, msimu, hali 
mbaya ya hewa na athari zake, mabadiliko ya 
hali ya hewa na tabia nchi pamoja na majukumu
ya Mamlaka, kupitia warsha iliyofanyika katika 
Ukumbi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi
(FDC), Ikwiriri, Rufiji.
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utabiri wa hali ya hewa”. Alisema Abdul Warusimbi. 

Kwa upande wake, Bwana. Haji Omari Mpili 
maarufu kama Mzee Mpili, alisema TMA ina 
wataalamu waliobobea katika masuala ya hali ya 
hewa na kuwataka wananchi wa Kusini kuacha 
kutumia utabiri wa kizamani wa kusoma nyota 
na kujikita katika utabiri wa kisayansi ambao 
unafanyiwa utafiti wa kitaalamu.

“Mfano hivi sasa msimu wa mvua umeisha lakini 
kuna watu wengine wanaendelea kupanda. Je, 
mimea hiyo itafanikiwa? taarifa za hali ya hewa 
kutoka TMA zinaeleza mvua itaanza kipindi gani 
na itamalizika kipindi gani, ni vizuri kufuatilia 
taarifa hizo zenye uhakika”. Alisema Mzee Mpili.

Akizungumza mara baada ya mafunzo hayo, 
Bwana. Hassan Said Bakari, Mkuu wa Kituo cha 
Hali ya Hewa Kilwa Masoko, alisema utabiri wa 
msimu wa mvua ulitabiriwa kuwa chini ya wastani

kwa maeneo ya Kusini mwa nchi na kuwataka 
wananchi kufuatilia taarifa za hali ya hewa kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari.

“Mamlaka ilipokea maoni mbalimbali yaliyotolewa 
na watu wenye uhitaji maalumu na kupitia maoni 
yao, TMA itayafanyia kazi ili kuhakikisha  kundi hili 
maalum linafikiwa kwa urahisi, vilevile Mamlaka 
iliendelea kuwakumbuhsha kufuatilia taarifa za hali 
ya hewa zionazotolewa mara kwa mara ili kuweza 
kufanya uzalishaji wenye tija hususan kipindi hiki 
cha changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa na 
tabia nchi”. Alisema Bw. Bakari.

Bi. Nunu Salimu, mkazi na mkulima kutoka Ikwiriri 
alieleza namna ambavyo alitumia taarifa za hali ya 
hewa zilizitolewa mwezi Oktoba 2023 na kufanya 
maamuzi ya kutumia mbegu za muda mfupi, 
hivyo kufanikiwa kupata mavuno mengi wakati 
wakulima wengine wakipata hasara kutokana na 
kutumia mbegu za muda mrefu.
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KIMATAIFA

Tanzania kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Hali ya Hewa ya Denmark, zilikutana 

na wadau katika warsha maalumu ya kuangalia 
mapungufu ya nchi katika miundo mbinu ya hali 
ya hewa ili kuweza kufanya maboresho ambayo 
yatasaidia kuleta tija katika utoaji huduma za hali ya 
hewa kwa maendeleo ya Taifa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA), Dkt. Ladislaus 
Chang’a alieleza kuwa Tanzania imepata fursa 
ya kuchaguliwa kuwa miongoni mwa nchi 26 
duniani ambazo zimepewa kipaumbele katika 
kuimarisha huduma za hali ya hewa kupitia miundo 

mbinu ya uangazi wa hali ya hewa chini ya 
mwamvuli wa Mfuko wa Kuimarisha Uangazi wa 
hali ya hewa (Systematic Observations Financing 
facility-SOFF). Mfuko huu umekuwa ukichangiwa 
na nchi mbalimbali duniani, na wadau mbalimbali 
wa maendeleo ikiwemo Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO) na Mpango wa Umoja wa Matatifa 
wa Kusaidia Maendeleo Duniani (UNDP).

Dkt. Chang’a alisema, “fursa hii ni muhimu kwa 
Tanzania hususan kipindi hiki ambacho dunia 
ikiwemo nchi yetu inakabiliana na changamoto 
za mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, 
changamoto hizi zinahitaji msukumo wa kipekee 
katika kuimarisha miundombinu ya hali ya hewa

TANZANIA YAPEWA KIPAUMBELE UBORESHAJI 
WA MIUNDO MBINU YA HALI YA HEWA

Dodoma
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Dodoma, Shinyanga, Mwanza na Tabora, na kufanya 
tathmini ya uwezo na mahitaji katika kuimarisha 
uangazi na kupitia warsha hii wanatarajia kupata 
taarifa zaidi za maeneo mengine ya nchi yanayohitaji 
maboresho na uimarishaji wa mfumo wa uangazi.

Naye mwakalishi mkazi wa UNDP Tanzania, 
Bi. Christine Musisi alishukuru kwa mahusiano 
mazuri baina ya UNDP na TMA, ikiwemo misaada 
mbalimbali ambayo UNDP imekuwa ikitoa kusaidia 
uimarishwaji wa huduma za hali ya hewa. Alieleza 
kuwa takwimu zinaonesha ongezeko la matukio ya 
hali mbaya ya hewa ikiwemo matukio ya mafuriko, 
na hivyo programu hii itasaidia upatikanaji wa 
taarifa sahihi za hali ya hewa na za uhakika na hivyo 
kuchangia katika kuongeza kasi ya maendeleo katika 
sekta muhimu kama vile kilimo, mifugo, nishati, 
uchukuzi, afya na maji. Aidha, aliongeza kusema 
kuwa uboreshaji wa miundombinu ya hali ya hewa 
ni kwa manufaa ya nchi na dunia kwa ujumla.

lakini vilevile, utoaji wa huduma hususan huduma za 
utabiri na tahadhari za hali mbaya ya hewa”. Alisema 
Dkt. Chang’a.

“Hii ni mojawapo ya jitihada ambazo zinaenda 
kuchangia katika jitihada kubwa zinazofanywa na 
serikali yetu ya kuimarisha huduma za hali ya hewa  
na kuongeza uwezo wetu wa kuhimili changamoto 
za mabadiliko ya hali ya hewa. Tunaishukuru sana 
Serikali”. Aliongeza Dkt. Chang’a.

Kwa upande wake Bw. Christian Johansen, 
mwakilishi wa Taasisi ya Hali ya Hewa ya Denmark 
(DMI), alisema ushirikiano baina ya Tanzania na 
Denmark ni wa muda mrefu na unaendelea kukua. 
Ushirikiano wa sasa baina ya TMA, DMI na UNDP 
unalenga kuboresha huduma za hali ya hewa kwa 
kuimarisha miundombinu ya uangazi pamoja na 
kuendeleza  mahusiano mazuri yaliyowekwa baina 
ya nchi hizi mbili. Alisema kupitia program ya SOFF 
waliweza kutembelea katika maeneo ya Singida, 
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2023

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C 
hadi 26 °C katika maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya 
nyuzi joto 14 °C na 22 °C katika maeneo ya nchi kavu. Aidha, vipindi 
vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 
pwani hususan katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Juni.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 
°C hadi 18 °C katika maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya 
miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini ya nyuzi joto 12 
°C. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua 
inatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C 
hadi 20 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko 
ya mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa na kiwango cha 
chini ya nyuzi joto 15 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua 
vinatarajiwa katika maeneo machache.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 °C 
hadi 18 °C katika maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa katika 
maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 7 °C 
hadi 16 °C katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko 
(ikijumuisha mkoa wa Njombe) yanatarajiwa kuwa na kiwango cha 
chini ya nyuzi joto 7 °C. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea 
katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 
°C hadi 20 °C katika maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya 
ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 
hadi 18 katika maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa 
kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 12 katika kipindi cha mwezi 
Juni, 2023. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C 
hadi 24 °C katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa 
kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa pwani hususan 
wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa ya 
Tanga, Pwani, Dar es Salaam, 
Morogoro pamoja na visiwa vya 
Mafia, Unguja na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa 
ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Mara na Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma 
na Singida):

Nyanda za juu Kusini Magharibi 
(Mikoa ya Rukwa, Songwe, 
Mbeya, Njombe, Iringa na kusini 
mwa mkoa wa Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya 
Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Kipindi cha mwezi Juni 2023, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya joto kiasi hadi 
baridi ya wastani. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi hususan nyakati za usiku na 
asubuhi inatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na nyanda za juu Kusini 
magharibi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani 
pamoja na maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Victoria. Kwa upande mwingine, vipindi vichache 
vya upepo mkali vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani.
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BIDHAA NA HUDUMA ZA TMA

HUDUMA ZA HALI YA HEWA KWA WAENDESHAJI WA 
SIMU ZA MKONONI/SEKTA YA MAWASILIANO

TMA inatoa huduma za utabiri wa hali ya hewa mahususi kwa waendeshaji wa 
simu za mkononi kwenye sekta ya mawasiliano. Huduma hizi zinatolewa kwa 
kufuata na kukidhi  viwango vya kitaifa na kimataifa.

TMA inatoa huduma zifuatazo kwa 
waendeshaji wa simu za mkononi

Matumizi ya huduma za hali ya hewa zitolewazo 
na TMA katika shughuli za ujenzi	

Taarifa za kihistoria za eneo za ya hali 
ya hewa kama vile joto, unyevuanga, 
mawimbi ziwani na baharini, kasi na 
mwelekeo wa upepo;  
Utabiri wa hali ya hewa; 
Utabiri wa hali mbaya ya hewa pamoja 
na Tsunami; 
Uono;
Utabiri wa msimu kwa maeneo 
mahsusi

Ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano; 
Uboreshaji wa utendaji wa mtandao; 
Usambazaji wa taarifa za hali ya hewa kwa 
watumiaji mbalimbali;
Matumizi mengine yanayohusiana 

(a)

(b)
(c)

(d)
(e)

(a)
(b)
(c)

(d)
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