


Dar es Salaam,

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania imekabidhiwa rasmi 
rada ya tatu ya hali ya hewa 
ambayo imefungwa katika Kilima 
cha Mbae, Mtwara. Makabidhiano 

hayo yamefanyika baini ya Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) na mzabuni Entrerprise 
Electronics Corporation (ECC) kutoka Marekani 
kwa usimamizi wa Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) kwenye Makao 
Makuu ya TMA, Tarehe: 18 Disemba 2020.

    “Serikali imekamilisha upatikanaji wa Rada 
ya tatu ya hali ya hewa ikiwa ni mwendelezo 
wa usimikaji wa rada saba nchini, Rada hii 
ni ya kisasa inauwezo wa kuangazia kwa 
zaidi ya kilomita 500, hivyo tunauhakika wa 
kupata taarifa za hali ya hewa za usahihi 
na kwa wakati” alisema hayo Mhandisi 
Aron Kisaka, Mwakilishi wa Katibu Mkuu, 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Uchukuzi)  wakati wa makabidhiano rasmi.

    “Leo tumepokea taarifa ya hitimisho 
ya namna mradi ulivyokamilika, uzinduzi 
rasmi wa rada hii utafanyika na viongozi 
wa ngazi ya juu mara watakapo kuwa 
tayari kufanya hivyo, hivi sasa utaendelea 
kutumika kwaajili ya majaribio”. 
Aliongezea Mhandisi Kisaka.

    Aidha aliongeza kwa kuishukuru 
Entrerprise Electronics Corporation 
(ECC) kwa ushirikiano waliouonesha na 
kuwasihi kuendelea kutoa ushirikiano 
ili kukamilisha mradi wa rada nyingine 
inayotarijiwa kufungwa Jijini Mbeya.

       Naye mwakilishi wa Entrerprise 
Electronics Corporation (ECC) 
kutoka Marekani Bw. Edwin Kasanga 
alihakikishia Serikali kuwa wataendelea 
kutoa ushirikiano wa dhati ili kuhakikisha 
miradi inayoendelea inakamilika kwa 
wakati kulingana na makubaliano ya 
mikataba.
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SERIKALI YAKABIDHIWA RADA YA TATU YA HALI YA 
HEWA ILIYOPO MTWARA

Picha ya rada mpya ya hali ya hewa iliyopo mkoani Mtwara.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Uchukuzi) Mhandisi. Aron Kisaka (wa kwanza kushoto),  akishuhudia 
makabidhiano ya rada ya tatu ya hali ya hewa iliyopo Mtwara 
yaliyosainiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania na Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi (wa katikati) na mwakilishi kutoka 
kampuni ya Enterprise Electronics Corporation (EEC), Mhandisi. James 
Youngblood, Makao Makuu ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 

Ubungo Plaza, Dar es Salaam.



Tanga,

Wananchi wa 
Handeni, mkoani 
Tanga wame-
takiwa kutumia 
taarifa za hali ya 

hewa katika kuleta mafanikio ya ki-
uchumi kwa Taifa letu. Hayo yalizu-
ngumzwa na Mgeni Rasmi ambaye 
pia ni Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 
Mhe. Toba Nguvila wakati akifun-
gua rasmi Warsha ya Kuongeza 
Uelewa wa Upatikanaji, matumizi 
na Usambazaji wa Taarifa za Hali ya 
Hewa iliyofanyika katika ukumbi wa 
FDC, Handeni, Tarehe: 19 Disemba 
2020.

“Kutafsiri taarifa za hali ya hewa 
kunahitaji utaalamu, wananchi 
wengi hawana utaalamu huo, 
hivyo kupata nafasi ya warsha 
hii ni nyenzo muhimu katika 
kuhakikisha matumizi sahihi ya 
taarifa za hali ya hewa yanafanyika 
na kuleta mafanikio ya kiuchumi 
kwa Taifa letu, Dkt. Kabelwa yeye 
mwenyewe amekuwa akituma 
taarifa kupitia mitandao ya kijamii 
ili zitufikie wanahandeni kwa 
wakati, na taarifa ya msimu wa 
Vuli mwaka huu imeeleza uwepo 
wa mvua chache, naendelea 
kusisitiza tutumie vizuri nafasi 
hii”. Alizungumza Mhe. Nguvila.

   Mhe. Nguvila aliendelea 
kuzungumza kuwa elimu ya 
kuongeza uelewa imekuja wakati 
muafaka kwa kutambua kuwa 
takribani asilimia 90 ya wananchi 
wa Handeni ni wakulima, hivyo 
kupata taarifa sahihi na kwa 
wakati hususan msimu wa 
kilimo ni jambo la muhimu sana.

“Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 
ameiboresha sana Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 

kwa kuwapatia mitambo ya kisasa 
ili kuhakikisha taarifa za hali ya 
hewa zinazotolewa kwa umma 
ni za uhakika na usahihi wa hali 
ya juu”. Alisisitiza  Mhe. Nguvila

   Awali, wakati akizungumza 
kwenye ufunguzi, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mkuu TMA ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa Huduma 
za Utabiri, Dkt. Hamza Kabelwa 
alimshukuru  Mgeni Rasmi kwa 
kufungua warsha hiyo ambayo ni 
mara ya piliu, ambapo ya kwanza 
ilifanyika mwaka 2017 na kuwataka 
washiriki wote kuendeleza 
ushirikiano wa kuhakikisha 
matumizi ya taarifa za hali ya hewa 
yanaleta tija.

“Warsha hii imejumisha wadau 
mbalimbali wakiwemo madiwani, 
watendaji kata, maafisa ugani, 
walimu, wakulima na RedCross, 
nawaomba wadau wote 
kuendelea kuwa mabalozi wa 
TMA”. Alifafanua Dkt. Kabelwa

  Naye, Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji-Handeni, Bw. 
Kenneth Haule alifurahishwa na
uwepo wa warsha hiyo na kueleza 
kuwa hali ya hewa ni muhimu 
sana, hasa ikizingatiwa kilimo ni 
uti wa mgongo.

                    Kwa upande wa Katibu Tawala, 
Handeni, Bw. Mashaka Mgeta 
alisema, hivi sasa kumekuwa na 
changamoto ya mabadiliko ya hali 
ya hewa, hivyo ni vyema kutekeleza 
maelekezo ya wataalamu wa hali 
ya hewa ili kuweza kukabiliana na 
changamoto hizo.

    Akifunga warsha hiyo, 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Mji-Handeni aliwataka madiwani 
wote kuifanya elimu ya hali ya 
hewa kuwa ajenda kuu katika 
utekelezaji wa majukumu yao, 
na kuishukuru TMA kwa jitahada 
zake.

          Warsha hiyo imeandaliwa na 
TMA kwa kushirikiana na Shirika 
la Hali ya Hewa Duniani (WMO) 
na Shirika la Kimataifa la Korea 
(KOICA).

DC HANDENI: TAARIFA ZA HALI YA HEWA NI NYENZO 
MUHIMU KATIKA UCHUMI WA TAIFA

Mgeni rasmi ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Mhe. Toba 
Nguvila akizungumza kwa kusisitza wakati akifungua warsha ya 
kuongeza uelewa wa upatikanaji, kutafsiri matumizi na usambazaji wa 

taarifa za hali ya hewa katika ukumbi wa FDC, Handeni
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UTABIRI WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2020 – APRILI, 2021)

1.1 Mwenendo wa Mvua za Vuli (Oktoba-
Disemba), 2020

     Msimu wa Vuli kwa miezi ya Oktoba hadi 
Disemba 2020 katika maeneo yanayopata 
misimu miwili ya mvua (Mikoa ya Kagera, 
Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara, 
Manyara, Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Dar es 
Salaam, kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, 
Pwani (ikijumuisha kisiwa cha Mafia) pamoja 
na visiwa vya Unguja na Pemba) unatarajiwa 
kuendelea kama ilivyotabiriwa hapo awali 
ambapo maeneo mengi yalitarajiwa kupata 
mvua za chini ya wastani hadi wastani. Aidha, 
mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika 
mwezi Januari 2021.

1.2 Mwelekeo wa Mvua za Msimu Novemba, 
2020 hadi Aprili, 2021 (NDJFMA 2020-2021)
   Kutokana na mifumo ya hali ya hewa 
inayotarajiwa (kama ilivyoelezwa katika 
kipengele cha 2 cha taarifa hii), mvua za wastani 
hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo 

mengi ya nyanda za juu kusini magharibi, 
kanda ya kati pamoja na Pwani ya kusini. 
Aidha, maeneo ya magharibi yanatarajiwa 
kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. 
Hata hivyo, mvua nyingi zinatarajiwa kunyesha 
katika nusu ya pili ya msimu.
         
  Mvua za Msimu ni mahususi katika maeneo 
ya magharibi mwa nchi, kanda ya kati, nyanda 
za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, 
ukanda wa pwani ya kusini pamoja na maeneo 
ya kusini mwa mkoa wa Morogoro. Maeneo 
haya yanapata msimu mmoja wa mvua kwa 
mwaka, unaoanza mwezi Novemba hadi Aprili 
ya mwaka unaofuata. Maelezo ya kina juu ya 
mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama 
ifuatavyo:

i. Kanda ya Magharibi: (Mikoa ya Kigoma, 
Tabora na Katavi):
       Mvua za wastani hadi chini ya wastani 
zinatarajiwa kunyesha katika mkoa wa Kigoma 
pamoja na magharibi mwa mikoa ya Tabora 
na Katavi. Mashariki mwa mikoa ya Tabora 
na Katavi mvua zinatarajiwa kuwa za wastani 
hadi juu ya wastani. Mvua hizi zinatarajiwa 
kuanza kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya 
mwezi Novemba, 2020 katika mikoa ya Tabora 
na Katavi na kusambaa kusini mwa mkoa wa 
Kigoma katika wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 
Novemba, 2020. Mvua hizo zinatarajiwa kuisha 
wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021.

ii. Kanda ya Kati: (Mikoa ya Singida na Dodoma):
              Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa 
kuwa za wastani hadi juu ya wastani na 
zinatarajiwa kuanza katika wiki ya kwanza hadi 
wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020. Mvua 
zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 
2021.

TAARIFA MAALUM
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iii. Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa, Njombe, pamoja na 
maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro):
          Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nyanda za juu 
kusini magharibi isipokuwa mkoa wa Rukwa unatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya 
wastani. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020 na zinatarajiwa kuisha 
wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021.

iv. Pwani ya kusini na maeneo ya kusini mwa nchi: (Mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma):
          Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2020 na zinatarajiwa kuwa za 
wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi. Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya pili 
na ya tatu ya mwezi Aprili, 2021 katika mkoa wa Ruvuma na wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2021 
katika mikoa ya Lindi na Mtwara.

Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani.

2. MIFUMO YA HALI YA HEWA
              Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la Bahari ya Pasifiki iko chini ya wastani na 
inatarajiwa kuendelea kuwa chini ya wastani katika kipindi chote cha msimu. Hali hii inaashiria 
uwepo wa La Niña. Eneo kubwa la Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto la wastani. Hata 
hivyo, joto la juu kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la kusini magharibi mwa Bahari ya 
Hindi hususan katika miezi ya Novemba, 2020 hadi Januari, 2021. Hali hii inatarajiwa kusababisha 
uwepo wa migandamizo midogo ya hewa katika maeneo hayo na upepo wenye unyevunyevu 
kuvuma kutoka baharini kuelekea katika maeneo ya kusini mwa nchi.

              Katika eneo la mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na Pwani ya Angola), joto la 
bahari linatarajiwa kuwa la wastani na hivyo kuwa na mchango hafifu kwenye ukanda mvua 
katika maeneo ya magharibi mwa nchi.
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3. ATHARI NA USHAURI
   Kipengele hiki cha athari na ushauri 
kimeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa 
kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika 
mkutano wa wadau wa hali ya hewa uliofanyika 
tarehe 19 Oktoba, 2020.

a) Kilimo na Usalama wa Chakula
          Katika kipindi cha mvua za ‘Msimu’ (Novemba, 
2020 hadi Aprili, 2021) hali ya unyevunyevu wa 
udongo kwa ustawi wa mazao na upatikanaji 
wa maji kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji 
vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha katika maeneo 
mengi. Hata hivyo, mazao yanaweza kuathiriwa na 
hali ya unyevunyevu wa kupitiliza, mmomonyoko 
wa udongo, kupotea kwa rutuba na kutuama 
kwa maji mashambani, hususan kwa maeneo 
yanayotarajiwa kuwa na mvua za wastani hadi 
juu ya wastani. Aidha, uharibifu wa miundombinu 
ya umwagiliaji unaweza kujitokeza kutokana 
na vipindi vifupi vya mvua kubwa vinavyoweza 
kujitokeza.

         Uvunaji na uhifadhi wa maji ya mvua 
uzingatiwe kwa matumizi katika vipindi vya 
ukavu vinavyoweza kujitokeza. Pia, mbinu za 
kuhifadhi unyevunyevu wa udongo zinashauriwa 
kutumika hasa katika maeneo yanayotarajiwa 
kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. 
Wakulima wanashauriwa kuwa na miundombinu 
rafiki ya kusafirisha na kuhifadhi mazao baada ya 
kuvuna kuepuka uharibifu unaoweza kujitokeza 
kutokana na hali ya mvua na unyevunyevu 
unaotarajiwa. Aidha, wakulima wanashauriwa 
kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa 
kilimo ikiwa ni pamoja na maafisa ugani katika 
maeneo yao.

b) Mifugo na Uvuvi
       Hali ya malisho na upatikanaji wa maji kwa 
ajili ya mifugo vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha 
katika maeneo mengi. Aidha, kutakuwa na maji 
ya kutosha katika maziwa, mito na mabwawa na 
hali hiyo inatarajiwa kuchangia kuongezeka kwa 
chakula cha samaki na hivyo kuongeza uzalishaji na 
upatikanaji wa mazao ya uvuvi. Aidha, magonjwa 
ya mifugo yanaweza kujitokeza kutokana na 
vipindi vya mvua nyingi kama vile homa ya 
bonde la ufa, kuoza kwa kwato na magonjwa 

yaenezwayo na kupe pamoja na minyoo. 
Inashauriwa hatua za kuimarisha miundombinu 
ya ufugaji wa samaki hasa kwenye mabwawa 
zichukuliwe. Pia, wakulima wa mwani wanatakiwa 
kuwa na tahadhari dhidi ya magonjwa yanayoweza 
kujitokeza wakati wa mvua nyingi. Pamoja na 
utabiri huu wa msimu, wavuvi wanashauriwa 
pia kufuatilia utabiri wa hali ya hewa unaotolewa 
mahususi kwa matumizi katika maziwa makuu 
na bahari. Wafugaji wanashauriwa kutumia 
mbinu za ufugaji bora na uvunaji maji ya mvua 
na kuhifadhi malisho kwa ajili ya matumizi ya 
baadae. Wafugaji na wavuvi wanashauriwa pia 
kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa 
mifugo na uvuvi katika maeneo yao.

c) Utalii na Wanyamapori
      Hali ya malisho na maji ya kutosha kwa 
wanyamapori inatarajiwa kuongezeka hususan 
katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua 
za wastani hadi juu ya wastani. Mamlaka 
husika zinashauriwa kuboresha miundombinu 
ya barabara, madaraja na maji ili kuimarisha 
shughuli za utalii.

d) Usafirishaji
       Kutokana na utabiri uliotolewa, miundombinu 
ya usafirishaji ikiwa ni pamoja na barabara na 
madaraja, inaweza kuathirika hususan katika 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani 
hadi juu ya wastani. Aidha, shughuli za ujenzi 
wa miundombinu ya usafirishaji zinaweza 
kuathiriwa. Mamlaka husika zinashauriwa 
kuboresha miundombinu ya usafirishaji na 
kuchukua tahadhari stahiki ili kupunguza athari 
zinazoweza kusababishwa na matukio ya mvua 
kubwa.

e) Nishati, Maji na Madini
       Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 
wastani hadi juu ya wastani yanatarajiwa kuwa 
na ongezeko la kina cha maji kwenye mabwawa 
na mtiririko wa maji kwenye mito. Hali hiyo 
inaweza kupelekea mito kufurika na kusababisha 
mafuriko katika maeneo ya mabondeni.

      Hata hivyo, matumizi sahihi ya rasilimali maji 
kwa ajili ya uchakataji wa madini, uzalishaji wa
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umeme, matumizi ya viwandani na majumbani 
yazingatiwe. Aidha, jamii ichukuwe tahadhari ili 
kuepuka madhara yatokanayo na kuharibika kwa 
miundombinu ya usafirishaji na usambazaji wa 
umeme. Jamii inashauriwa kuwepo na matumizi 
sahihi ya rasilimali maji na kuhifadhi maji kwa ajili 
ya matumizi ya baadae.

f) Mamlaka za Miji
     Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinaweza 
kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko na 
kupelekea uharibifu wa miundombinu na upotevu 
wa maisha na mali. Mamlaka za miji Pamoja 
na wadau wengine wanashauriwa kuboresha 
mifumo ya kupitisha maji taka na kuisimamia 
ili kupunguza athari zinazoweza kusababishwa 
na mafuriko. Pia, wakazi wa maeneo hatarishi 
wanahimizwa kuchukua tahadhari.

g) Afya
      Hali ya maji kutuama inaweza kujitokeza na 
kutengeza mazalia ya wadudu wadhurifu na 
uchafuzi wa vyanzo vya maji kama vile mabwawa 
na visima vifupi. Pia, hali hii inaweza kusababisha 
milipuko ya magonjwa yanayohusiana na maji 
na wadudu wadhurifu. Hivyo, sekta husika 
zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha uwepo wa dawa na vifaa 
tiba vya ziada katika vituo vya kutolea huduma za 
afya endapo itatokea miundombinu kuharibika. 
Pia, jamii inashauriwa kutibu maji ya kunywa, 
kuzuia na kuharibu mazalia ya mbu, kuzingatia 
matumizi sahihi ya vyoo, kuendeleza tabia ya 
kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka 
na kudumisha usafi wa mazingira. Aidha, kwa 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani 
hadi chini ya wastani, jamii inaweza kulazimika 
kutumia maji yasiyo safi, ushauri unatolewa 
kwa wananchi kutibu maji kabla ya kuyatumia. 
Msisitizo unatolewa kwa mamlaka husika na jamii 
kwa ujumla kuchukua hatua stahiki ili kupunguza 
athari hasi zinazoweza kujitokeza.

h) Menejimenti za Maafa
        Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua 
za wastani hadi juu ya wastani, mamlaka husika 
na kamati za maafa za mkoa, wilaya, kata na vijiji/
mitaa zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ili

kuzuia na kupunguza athari za mvua kubwa 
zinazoweza kujitokeza.

i) Vyombo vya Habari
         Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, 
kupata na kusambaza taarifa sahihi za mienendo 
ya hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) na kutumia wataalam wa sekta 
inayohusika katika kuandaa na kufikisha taarifa 
za masuala mtambuka ya hali ya hewa kwa jamii. 
Vyombo vya habari vinashauriwa kutafuta na 
kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa watoa 
taarifa wa sekta mbalimbali zinazotumia taarifa 
za hali ya hewa ili kuujulisha umma athari za 
kisekta. Aidha, vyombo vya habari vinashauriwa 
kuandaa na kusambaza makala za kitaaluma 
zenye lengo la kuhabarisha jamii juu ya matumizi 
sahihi ya utabiri wa hali ya hewa. Pia, vyombo 
vya habari vinashauriwa kutumia lugha nyepesi 
na inayoeleweka kwa urahisi kwa watumiaji wa 
taarifa za hali ya hewa.

  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri 
watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa 
ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka 
za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 
waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri 
wa wataalamu katika sekta husika.

Angalizo: Mwelekeo wa mvua uliotolewa 
umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi 
sita) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. 
Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo 
wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda 
mfupi katika maeneo madogo vitazingatiwa 
katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati 
na mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu 
wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, 
siku 10 pamoja na mwezi kama unavyotolewa 
na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea 
kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa 
na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini 
kadri inavyohitajika. Aidha, wadau wanashauriwa 
kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi 
za utabiri wa msimu ili kukidhi mahitaji maalum 
katika sekta zao.
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USAFIRI WA ANGA: HUDUMA ZA HALI YA HEWA NI ZA 
VIWANGO VYA KIMATAIFA

Kilimanjaro, 

M
amlaka ya Hali 
ya Hewa Tanza-
nia (TMA) imeku-
tana na wadau 
wa huduma za 

hali ya hewa katika sekta ya 
usafiri wa anga ili kupata mre-
jesho wa wadau na maoni yao 
katika kuendeleza uboreshaji 
wa huduma hizo kitaifa na ki-
mataifa. 

     Akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa mkutano huo, 
mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA, Dkt. Hamza 
Kabelwa ambaye pia ni 
Mkurugenzi wa Utabiri,TMA 
alieleza kuwa huduma za 
hali ya hewa kwenye sekta ya 
usafiri wa anga ni za viwango 
vya kimataifa kwa vile Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania 
inamiliki cheti cha ubora cha 
ISO 9001:2015.

        “Sambamba na kumiliki 
cheti cha ubora cha viwango 
vya kimataifa ambacho iliifanya 
TMA kuwa nchi ya tatu katika 
bara la Afrika kumiliki checti 
hicho mwaka 2017, Mamlaka 
imeendelea kuboresha 
huduma zake ikiwa ni pamoja 
na mifumo wa usambazaji wa 
taarifa za hali ya hewa kwa 
marubani, waongoza ndege na 
watoa huduma katika maeneo 
ya viwanja vya ndege”.

Serikali katika kuboresha 
miundombinu ya hali ya 
hewa kwa kusimika mitambo 
ya kisasa kama vile rada za 
hali ya hewa, ambapo TMA 
imetengewa bajeti ya rada mbili 
zitakazo fungwa Kilimanjaro 
na Dodoma, zoezi hili litaanza  
mara baada ya rada za Mbeya 
na Kigoma kukamilika.

  “TMA inatambua sana 
mchango wa wadau katika 
kuboresha huduma za hali 
ya hewa hususani kupitia 
maoni yanayotufikia kupitia 
njia mbalimbali, hivyo basi 
napenda kuwajulisha kwamba 
TMA imeendelea kupiga hatua 
chanya kwa kupitia maoni 
yenu”. Alizungumza Dkt. 
Kabelwa.

      Aidha, wadau walipata 
fursa ya kupata mrejesho 
wa namna maoni yao 
yalivyofanyiwa kazi pamoja 
na kupata elimu ya masuala 
mbalimbali ya huduma za 
hali ya hewa kwenye sekta 
ya usafiri wa anga, Vile vile 
waliipongeza TMA kwa 
uboreshaji wa huduma zake.

                Mkutano huo wa wadau 
ulifanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa KADCO, uliopo 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) 
na kuhudhuriwa na wadau 
thelathini (30) kutoka katika 
Taasis za Serikali, Mashirika ya 
Ndege na wataalam kutoka 
TMA.
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Wadau wa huduma za hali ya hewa katika sekta ya usafiri wa anga 
katika picha ya pamoja na mgeni rasmi, mwakilishi wa Mkurugenzi 

Mkuu wa TMA, Dkt. Hamza Kabelwa ambaye pia ni Mkurugenzi  wa 
huduma za Utabiri TMA (katikati), wakati wa mkutano uliofanyika 

KIA.



WACHIMBAJI MADINI WATAKIWA KUTUMIA TAARIFA MAHSUSI 
ZA HALI YA HEWA KUONGEZA TIJA NA UFANISI.

wa Wadau wa Sekta ya Madini 
kuhusu Umuhimu wa Huduma 
za Hali ya Hewa, Mhandisi, 
Aron Kisaka ambaye alifungua 
mkutano huo akimwakilisha 
Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi). 

      “Taarifa sahihi za hali ya hewa 
zikiwafikia wachimbaji kwa 
wakati, zitasaidia kukabiliana na 
changamoto za mabadiliko ya hali 
ya hewa na kupanga mipango ya 
kukabiliana na majanga ndani ya 
sekta yatokanayo na hali mbaya 
ya hewa kama vile maporomoko 
ya udongo”. Alizungumza 
Mhandisi Kisaka.

   Aidha, Mhandisi Kisaka aliwataka 
washiriki wa mkutano huo kutoka 
na uelewa chanya kuhusu sheria 
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania Na. 2 ya mwaka 2019 
hususan uhusiano wake na sekta 
ya madini.

     Awali, wakati akimkaribisha 
mgeni rasmi, Dkt. Agnes Kijazi, 
Mkurugenzi Mkuu wa TMA na 
Makamu wa Tatu wa Rais wa 
Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO) aliwashukuru wadau kwa 
kuitikia mwaliko na kueleza kuwa 
Mamlaka inatoa huduma mahsusi 
kwaajili ya sekta mbali mbali 
nchini ikiwa pamoja na sekta ya 
madini, hata hivyo wadau katika 
sekta ya madini bado hawazitumii 
ipasavyo huduma hizo. Dkt. Kijazi 
aliomba washiriki wa mkutano 
kutumia fursa ya mkutano huo 
kuelewa huduma mbali mbali 
zinazotolewa na TMA na kuweka 
mkakati wa kuzitumia.

    “Mkutano huu utakuwa ni fursa 
muhimu ya kujengeana uelewa 
kuhusu umuhimu wa huduma za 
hali ya hewa katika sekta ya

madini na faida zitakazopatika 
endapo huduma hizo zitatumiwa 
ipasavyo”. Alisema Dkt. Kijazi

  Naye, Mwakilishi wa Mwenyekiti 
wa Bodi ya TMA, Bw. Robert 
Sunday alielezea umuhimu wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
kukutana na wadau wa sekta 
mbalimbali ikiwemo sekta ya 
madini. Alifafanua kwamba kwa 
vile Tanzania kupitia Dkt.Kijazi 
inashika nafasi ya makamu wa 
tatu wa rais wa WMO ni muhimu 
nchi yetu ikawa kielelezo katika 
utumiaji wa taarifa za hali ya 
hewa katika sekta za maendeleo 
ikiwemo sekta ya madini.  Aidha, 
alimshukuru mgeni rasmi kwa 
hotuba nzuri yenye lengo la 
kujenga na aliwashukuru washiriki 
wa mkutano huo hususan wadau 
wa sekta ya madini kwa ushiriki 
wao. 

        Kwa upande wa mwakilishi 
wa wachimbaji madini, Mtendaji 
Mkuu wa Shirikisho la Wachimbaji 
Tanzania (FEMATA) na Kamishna 
kutoka Tume ya Madini, Bw. 
Haroun Kinega aliishukuru TMA 
kwa kushirikiana na Tume ya 
Madini kuandaa mkutano huo 
muhimu ambao utaleta mwanga 
kwa wachimbaji wote kwa ujumla 
juu ya matumizi sahihi ya taarifa 
za hali ya hewa. Alikiri kwamba 
taarifa za hali ya hewa ni za 
muhimu sana katika sekta ya 
madini.

     Mkutano huu uliofanyika 
katika ukumbi wa LAPF, 
Dodoma, Tarehe 08 Disemba 
2020, umewakutanisha wadau 
mbalimbali katika sekta ya madini 
wakiwemo wachimbaji wakubwa, 
wakati na wadogo, Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya 
Madini, Tume ya Madini, NEMC 
na TMA.

Wadau kutoka sekta ya 
madini nchini wame-
takiwa kutumia taa-
rifa mahsusi za hali 
ya hewa ili kuweza 

kuongeza tija, ufanisi na usalama kati-
ka shughuli zinazohusiana na utafutaji, 
uchimbaji madini na uedeshaji wa mi-
godi.

     Matakwa hayo yalitolewa na  mgeni 
rasmi wakati wa ufunguzi wa Mkutano

Dodoma,

Wachimbaji wakubwa na wa kati kutoka 
katika sekta ya madini wakiwa katika picha ya 
pamoja na mgeni rasmi kwenye Mkutano wa 
Wadau wa Sekta ya Madini kuhusu Umuhimu 

wa Huduma za Hali ya Hewa 

Wachimbaji wadogo kutoka katika sekta ya 
madini wakiwa katika picha ya pamoja na 
mgeni rasmi kwenye Mkutano wa Wadau wa 
Sekta ya Madini kuhusu Umuhimu wa Huduma 

za Hali ya Hewa
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ONGEZEKO LA HALI YA JOTO KWA BAADHI YA 
MAENEO NCHINI

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
inatoa taarifa juu ya hali ya ongezeko 
la joto katika baadhi ya maeneo hapa 

nchini.

hali ya joto katika maeneo hayo. Hata hivyo, hali 
ya joto inatarajiwa kupungua kidogo katika 
kipindi cha mwezi Januari, 2021 kutokana na 
mvua zinazotarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
Aidha, vipindi hivi vya joto vinatarajiwa 
kuendelea kuongezeka katika mwezi Februari 
2021 wakati jua litakapokuwa la utosi hapa 
nchini.

          Baada ya kipindi hicho hali ya joto 
inatarajiwa kuanza kupungua hasa kuelekea 
mwezi Machi ambapo mtawanyiko wa mvua 
unatarajiwa kuongezeka katika maeneo 
yanayopata mvua za msimu na kuanza kwa 
msimu wa mvua za masika.

Taarifa za mwenendo wa joto, zinaendelea 
kutolewa katika utabiri wa kila siku na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania, hivyo tunatoa wito 
kwa wananchi kuendelea kufuatilia taarifa 
hizo na kuchukua hatua stahiki kila inapobidi.

       Kwa kawaida kipindi cha miezi ya Oktoba 
hadi Machi kila mwaka jua la utosi linakuwa 
katika maeneo ya kizio cha kusini mwa 
dunia. Tanzania ikiwa ni moja ya nchi zilizopo 
katika kizio cha kusini, huwa na hali ya joto 
kali katika maeneo mengi ikilinganishwa 
na miezi mingine. Hapa nchini, vipindi vya 
jua la utosi vinafikia kilele kati ya mwishoni 
mwa mwezi Novemba wakati jua la utosi 
likiwa linaelekea kusini (Tropiki ya Kaprikoni) 
na hali hiyo hujirudia tena mwezi Februari 
wakati jua la utosi likiwa linaelekea kaskazini 
(Tropiki ya Kansa). Jua la utosi huambatana 
na hali ya Joto kali kwa sababu kipindi hicho 
ndipo uso wa dunia katika eneo tajwa huwa 
karibu zaidi na jua kuliko maeneo mengine.

      Nyakati za usiku pia kunaonekana 
kuwa na hali ya joto kutokana na 
kuwepo kwa kiwango kikubwa cha 
unyevunyevu angani kinachofika 
asilimia themanini na zaidi kwa 
baadhi ya maeneo. Unyevunyevu 
huo hutunza hali ya joto litokanalo 
na mionzi ya jua na hivyo kuleta 
hali ya fukuto.

Katika kipindi hiki cha mwezi 
Disemba, 2020 upungufu wa mvua 
unatarajiwa kujitokeza katika 
baadhi ya maeneo yanayopata 
mvua za Vuli (ukanda wa ziwa 
Viktoria, nyanda za juu kaskazini 
mashariki pamoja na pwani ya 
kaskazini). Hali hii inatarajiwa 
kuendelea kusababisha uwepo wa 

Dar es Salaam,
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TMA YATOA MSISITIZO KWA WADAU KUTUMIA VIZURI TAARIFA 
ZILIZOBORESHWA ZA HALI YA HEWA

M
amlaka ya Hali ya Hewa imetoa 
msisitizo kwa wadau kuhusiana 
na matumizi ya taarifa za hali ya 
hewa zilizoboreshwa. TMA ilisisi-
tiza hayo wakati wa warsha ya siku 

mbili kati ya waandaaji na watumiaji wa taari-
fa za hali ya hewa iliyofanyika mikoa ya Tanga, 
Manyara, Dodoma na Simiyu, kuanzia tarehe 26 
Novemba 2020 mpaka tarehe 8 Disemba 2020. 
Warsha hiyo ilikuwa na lengo la kushirikisha 
wadau katika uzalishaji wa taarifa za hali ya 
hewa zilizoboreshwa kwa matumizi katika sek-
ta mbalimbali za kiuchumi na kijamii, zikiwemo 
za kilimo, uvuvi, maji, nishati na usimamizi wa 
majanga.

Tanga na Simiyu,

Wadau wakiwa kwenye picha ya pamoja katika warsha ya 
wadau kutoka sekta mbalimbali inayohusu kushirikisha 
wadau katika uzalishaji wa taarifa za hali ya hewa 
zilizoboreshwa kwa matumizi katika sekta mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii, zikiwemo za kilimo, uvuvi, maji, 
nishati na usimamizi wa majanga, iliyofanyika katika 
ukumbi wa Bandari House, Tanga kuanzia Tarehe 26-27 

Novemba, 2020.

      Warsha hiyo iliandaliwa na TMA ikiwa ni 
utekelezaji wa mradi wa WISER (Weather and 
Climate Information Services for Africa) wenye 
lengo la kuwaongezea ujuzi wazalishaji na 
watumiaji wa taarifa za hali ya hewa kwenye

sekta mbali mbali ikiwemo kilimo, uvuvi, 
nishati, maji, na usaf iri kwenye maji chini 
ya udhamini wa Serikali ya Uingereza kwa 
kushirikiana na taasisi ya hali ya hewa nchini 
humo.

   Aidha, wakati wa warsha hiyo, mambo 
mbali mbali yalijadiliwa ikiwa ni pamoja 
na ukusanyaji wa takwimu za hali ya hewa, 
uandaaji wa taarifa za hali ya hewa za muda 
mfupi, wa kati na mrefu, usambazaji wa taarifa 
za hali ya hewa, uandaaji wa taarifa za hali ya 
hewa kwenye maeneo madogo, lugha, tafsiri 
na mipaka ya matumizi ya taarifa husika, 
kupokea mirejesho ya wadau juu ya matumizi 
ya taarifa za hali ya hewa kwenye maeneo Kwa 
upande wa washiriki walishukuru Mamlaka 
kwa juhudi walizozichukua katika kutoa tofauti, 
pamoja na kuongeza thamani kwa wadau 
kuweka ushauri na madhara yanayo tarajiwa 
kwenye taarifa za hali ya hewa zilizo boreshwa.

       Pamoja na hayo, washiriki walipata nafasi ya 
kutoa maoni ya namna bora ya kusambaza taarifa 
ya hewa ya hewa kwenye maeneo mbalimbali.
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Wadau wakiwa kwenye picha ya pamoja katika 
warsha ya wadau kutoka sekta mbalimbali inayohusu 
kushirikisha wadau katika uzalishaji wa taarifa za 
hali ya hewa zilizoboreshwa kwa matumizi katika 
sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii, zikiwemo za 
kilimo, uvuvi, maji, nishati na usimamizi wa majanga, 
iliyofanyika katika ukumbi wa Double S, Simiyu 

kuanzia Tarehe 07-08 Disemba, 2020.



K
O

NA YA MTEJA

ELIMIKA NA KIBONZO

Mhariri
Dkt. Agnes Kijazi

Mhariri msaidizi
Monica Mutoni

Waandishi
Monica Mutoni

Rehema Maxmin

Msanifu Kurasa
Kennedy Mgeta

   JARIDA HILI 
LIMEANDALIWA NA:
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MVUA ZA WASTANI NI NINI?

Mvua za wastani ni kiwango 
cha kawaida cha mvua 
kinachopatikana katika eneo 
husika kulingana na wastani 
wa mvua wa muda mrefu.



K
O

NA YA MTEJA
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi) Mhandisi. Aron Kisaka (wa kwanza 
kushoto), pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania na Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika 
la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi (wa pili 
kulia) wakiwa mbele ya gari iliyokabidhiwa na wawakilishi 
kutoka kampuni ya Enterprise Electronics Corporation (EEC) 
Makao Makuu ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

(TMA), Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi), Mhandisi. Aron Kisaka (wa kwanza 
kushoto), pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania na Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika 
la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi (wa pili 
kulia) wakiwa katika picha ya pamoja na wawakilishi kutoka 
kampuni ya Enterprise Electronics Corporation (EEC) Makao 
Makuu ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), 

Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Mwakilishi kutoka kampuni ya Enterprise Electronics 
Corporation (EEC), Mhandisi. James Youngblood akielezea 
namna rada inavyofanya kazi wakati wa makabidhiano ya 
rada ya hali ya hewa Makao Makuu ya Mamlaka ya Hali ya 

Hewa Tanzania (TMA), Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na 
Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO) Dkt. Agnes Kijazi (wa kwanza kushoto) katika picha ya 
pamoja na wawakilishi kutoka kampuni ya Enterprise Electronics 
Corporation (EEC), Bw. Edwin Kisanga(wa katikati) na Mhandisi. 
James Youngblood, wakionesha mikataba iliyosainiwa baada ya 

makabidhiano ya rada ya tatu ya hali ya hewa.
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Wawakilishi kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi) wakiwa katika picha ya pamoja 
na mgeni rasmi ambaye ni mwakilishi wa Katibu 
Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Uchukuzi) Mhandisi. Aron Kisaka wakati wa Mkutano 
wa Wadau wa Sekta ya Madini kuhusu Umuhimu wa 

Huduma za Hali ya Hewa, Dodoma.

Wadau kutoka wilaya ya Handeni mkoani Tanga 
wakiwa katika picha ya pamoja na mgeni rasmi 
ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Mhe. 
Toba Nguvila kwenye warsha ya kuongeza uelewa 
wa upatikanaji, kutafsiri matumizi na usambazaji 
wa taarifa za hali ya hewa katika ukumbi wa FDC, 

Handeni.

Wadau wa sekta ya kilimo na ufugaji walioshiriki 
katika warsha ya utoaji wa huduma za hali ya 
hewa iliyofanyika katika wilaya ya Babati wakiwa 
kwenye picha ya pamoja na mgeni rasmi ndg. Nobert 

Kyomushula (katikati mwenye shati jeupe).

Wawakilishi kutoka Tume ya Madini wakiwa katika 
picha ya pamoja na mgeni rasmi ambaye ni mwakilishi 
wa Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Uchukuzi) Mhandisi. Aron Kisaka wakati 
wa Mkutano wa Wadau wa Sekta ya Madini kuhusu 

Umuhimu wa Huduma za Hali ya Hewa, Dodoma.
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MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Wawakilishi wa wachimbaji wakubwa na wa kati, wawakilishi 
kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), 
wawakilishi kutoka Tume ya Madini katika picha ya pamoja na 
wataalam kutoka TMA, kwenye mkutano mahsusi wa wadau 
wa sekta ya madini kuhusu huduma za hali ya hewa uliofanyika 

Makao Makuu ya TMA, Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Wawakilishi wa wachimbaji wakubwa na wa kati, wawakilishi 
kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), 
wawakilishi kutoka Tume ya Madini na wataalam kutoka TMA, 
katika picha wakipata maelezo kutoka kwa mtaalam wa hali ya 
hewa kuhusu uhifadhi wa data za hali ya hewa, Makao Makuu 

ya TMA, Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Wawakilishi wa wachimbaji wadogo, wawakilishi kutoka 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), wawakilishi 
kutoka Tume ya Madini katika picha ya pamoja na wataalam 
kutoka TMA, kwenye mkutano mahsusi wa wadau wa Sekta ya 
Madini kuhusu huduma za hali ya hewa uliofanyika Makao 

Makuu ya TMA, Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Wawakilishi wa wachimbaji wadogo, wawakilishi kutoka 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), wawakilishi 
kutoka Tume ya Madini katika picha wakipata maelezo  kuhusu  
studio ya TMA walipotembelea ofisi za Kituo Kikuu cha Utabiri, 

Ubungo Plaza, Dar es Salaam.


