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 atika dekadi hii. migandamizo mikubwa ya hewa 
iliyopo kusini mwa dunia (St. Helena na Mascarene) 

ilionekana kuimarika wakati ile ya kaskazini mwa dunia 
(Azore na Siberia) ilionekana kupungua nguvu. Hali hii 
iliendelea kuruhusu ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea 
upande wa kaskazini mwa nchi kuimarisha mifumo ya mvua 
katika maeneo hayo.  

Katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki 
(pwani ya Angola), joto la bahari lilikuwa la juu kidogo ya 
wastani, hivyo kuwa na mchango hafifu katika kusukuma 
upepo wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Congo 
kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. Joto la bahari 
katika upande wa magharibi mwa bahari ya Hindi (pwani ya 
Afrika Mashariki) lilikuwa la wastani wakati lile la upande wa 
mashariki mwa bahari ya Hindi (Indonesia) lilikuwa juu 
kidogo ya wastani hadi wastani. Hali hii ilisababisha upepo 
wenye unyevunyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea 
katika maeneo ya mashariki mwa nchi kwa baadhi ya 
nyakati 

 

 

 atika kipindi hiki, maeneo mengi nchini yalipata 
vipindi vya ukavu wakati maeneo machache 

yalipata vipindi vichache vya mvua chini ya 26 mm. 
Hata hivyo, maeneo machache yanayozunguka ziwa 
Victoria yalipata mvua nyingi hususan katika mkoa wa 
Mara kama inavyoonekana kwenye kielelezo. 

 

Kielelezo: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Mei 1-10, 2022 

 
 
 

ipindi vichache vya mvua zilizonyesha katika maeneo 
yanayopata mvua za msimu zimesaidia ukuaji wa 
mazao na malisho kwa ajili ya wanyama. Kwa upande 

wa maeneo yanayopata mvua mara mbili kwa mwaka, 
ukosefu wa mvua za kutosha umedhihirika katika maeneo 
mengi na kusababisha upungufu wa unyevunyevu katika 
udongo na kuathiri mazao.  
Kwa maeneo mengi yanayopata mvua za msimu, mazao ya 
mahindi yako katika hatua ya kukomaa na kukauka 
isipokuwa katika mkoa wa Njombe ambako mahindi yapo 
katika hatua za mwanzo za kukomaa na wakulima katika 
maeneo hayo waliendelea na utunzaji wa mashamba, ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti wadudu waharibifu na magonjwa ya 
mimea.   
Kwa ujumla, mazao ya mahindi na mpunga yalikuwa katika 
hali nzuri 
Hata hivyo mazao ya alizeti, choroko, kunde, mbaazi na 
mtama yameonekana kuwa katika hali ya wastani katika 

maeneo mengi nchini.  
Maeneo yanayozunguka Ziwa Victoria, zao la mahindi 
lilikuwa katika hatua ya kubeba. Unyeshaji hafifu wa 
mvua kwa maeneo mengine kama nyuanda za juu 
kaskazini mashariki na Pwani ya kaskazini umeathiri 
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T ATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA 
 KIPINDI CHA MEI 1-10 2022 

 

MUHTASARI 

 Hali ya ukavu inayotarajiwa itasaidia shughuli za uvunaji na ukaushaji wa mazao. 

 Wafugaji wanashauriwa kukusanya majani na chakula cha mifugo na kuvihifadhi vizuri kwa ajili ya matumizi ya 
baadae, pia kupata ushauri wa maafisa ugani juu ya utunzaji bora wa mifugo kwa kuzingatia hali ya hewa 
inayotarajiwa. 

 Wakulima wanashauriwa kuendelea na shughuli za utunzaji wa mashamba na matumizi ya pembejeo kwa 
kufuata ushauri wa maafisa ugani. 
 

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA 

KIPINDI CHA MEI 1 -10, 2022 
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kilimo cha mahindi. Wakulima hususan katika mikoa ya 
Pwani, Dar es Salaam na Kagera wanajishughulisha 
na uvunaji mihogo. 
Hali ya maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori 
ilikuwa ya kawaida maeneo mengi nchini. 
 
 
  

 

wa ujumla hali ya maji katika mabwawa, 
mabonde na mtiririko wa maji kwenye mito ni wa 

kawaida katika maeneo mengi nchini isipokuwa katika 
mabonde ya Ziwa Victoria, bonde la Ruvuma na Pwani 
ya Kusini ambako ongezeko kidogo la maji lilionekana. 
Hata hivyo, upungufu wa maji umeonekana katika 
bonde kati. 
 
 
 
 

 
 migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini 
mwa dunia inatarajiwa kuendelea kuimarika 

wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia inatarajiwa 
kupungua nguvu. Hali hii itasababisha ukanda mvua 
(ITCZ) kuendelea kusogea maeneo ya kaskazini mwa 
nchi.  
Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa 
bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) 
linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini kidogo ya 
wastani na hivyo kuendelea kuwa na mchango mdogo 
katika kusababisha upepo wenye unyevunyevu kutoka 
misitu ya Congo kuelekea magharibi mwa nchi. Joto la 
bahari katika upande wa magharibi mwa Bahari ya 
Hindi linatarajiwa kuendelea kuwa la wastani wakati lile 
la upande wa mashariki mwa baharí linatarajiwa 
kuendelea kuwa juu kidogo ya wastani hadi wastani. 
Hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha upepo 
wenye unyevunyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea 
katika maeneo ya mashariki mwa nchi. 
 
  
 

 

aeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria (mikoa ya 
Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na 
Mara) yanatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua na 

ngurumo za radi. 
Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, kaskazini mwa 
Morogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa 
vya Unguja na Pemba) na pwani ya kusini (mikoa ya 
Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kuwa na vipindi 
vichache vya mvua hususani katika nusu ya pili ya 
dekadi. 

Maeneo ya magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, 
Katavi na Tabora) yanatarajiwa kuwa na vipindi 
vichache vya mvua na ngurumo za radi katika maeneo 
machache. 
Maeneo ya kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na 
Singida) pamoja na nyanda za juu kusini magharibi 
(mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa) 
yanatarajiwa kuwa makavu kwa ujumla. 
Maeneo ya kanda ya kusini (mkoa wa Ruvuma na 
kusini mwa Morogoro) yanatarajiwa kuwa makavu kwa 
kipindi kirefu pia vipindi vichache vya mvua nyepesi 
vinatarajiwa hususan katika nusu ya kwanza ya 
dekadi. 
Maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa 
ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro) yanatarajiwa 
kuwa na vipindi vichache vya mvua hususan katika 
nusu ya pili ya dekadi. 
 
 
 
 

 

vua zinazotarajiwa katika baadhi ya maeneo 
nchini zitaendelea kuimarisha unyevunyevu 

kwenye udongo ambao utasaidia ukuaji wa mazao. 
Hali ya ukavu inayotarajiwa itasaidia shughuli za 
uvunaji na ukaushaji wa mazao. 
Wakulima wanashauriwa kutunza mashamba yao na 
kufuata ushauri wa maafisa ugani kutoka katika 
maeneo yao ikiwa ni pamoja na kuendelea na shughuli 
za upuliziaji dawa kwa wadudu waharibifu hususan 
katika maeneo yaliyoathiriwa na viwavi jeshi. 
Wafugaji nao wanashauriwa kukusanya majani na 
chakula cha mifugo na kuvihifadhi vizuri kwa ajili ya 
matumizi ya baadae. Pia wanatakiwa kupata ushauri 
wa maafisa ugani juu ya utunzaji bora wa mifugo kwa 
kuzingatia hali ya hewa inayotarajiwa.  
Wavuvi wanashauriwa kufuatilia taarifa za hali ya hewa 
za kila siku ili kufanya maamuzi juu ya wakati sahihi wa 
kwenda kufanya shughuli za uvuvi. 
Kwa ujumla wadau wa kilimo wote wanashauriwa 
kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 
 
 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji 
kwenye mito vinatarajiwa kuwa katika hali ya 

kawaida katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, 
watumiaji rasilimali maji wanashauriwa kuitumia kwa 
uangalifu. 
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MIFUMO YA HALI YA HE WA 
INAVYOT ARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA 

MEI 11-20,  2022 

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA 

KIPINDI CHA MEI 11-20,  2022 

HALI YA MAJI INAVYOT ARAJIWA KATIKA 
KIPINDI CHA MEI 11-20,  2022 

 

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA 
MEI 1-10,  2022 

HALI YA HEWA KILIMO:   
MAT ARAJIO NA USHAURI  KIPINDI  CHA  

MEI 11-20,  2022 

 


