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Hali ya sasa ya joto la bahari katika eneo la kati 
la bahari ya Pasifiki joto liko chini ya wastani na 
inatarajiwa kuendelea kuwa chini ya wastani 
katika nusu ya kwanza ya msimu ingawa 
inatarajiwa kuongezeka hasa katika nusu ya pili 
ya msimu. Joto la bahari la mashariki mwa bahari 
ya Hindi (Indonesia) linatarajiwa kuwa juu ya 
wastani ukilinganisha na eneo la magharibi mwa 
bahari ya Hindi (pwani ya Afrika Mashariki). Joto 
la bahari la chini ya wastani linatarajiwa katika 
eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi 
hususan katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
msimu, na juu ya wastani katika nusu ya pili ya 
msimu. Hali hiyo inatarajiwa kupunguza 
uwezekano wa kutokea kwa migandamizo 
midogo ya hewa na hivyo kuchelewesha mifumo 
inayosababisha mvua katika maeneo ya kusini 
mwa nchi hususan katika kipindi cha nusu ya 
kwanza ya msimu. Joto la bahari linatarajiwa 
kuwa la wastani katika eneo la mashariki mwa 
bahari ya Atlantiki (karibu na Pwani ya Angola). 
Kwa ujumla mifumo ya hali ya hewa 
inayotarajiwa inaweza kudhoofisha mifumo 
inayosababisha mvua katika baadhi ya maeneo  
ya nchi hususan magharibi, kusini na kanda ya 
kati. 

 
 
 
 
Mvua za Msimu ni mahususi katika maeneo ya 
magharibi mwa nchi, kanda ya kati, nyanda za 
juu kusini magharibi, pwani ya kusini na mikoa ya 
kusini mwa nchi. Maeneo haya yanapata msimu 
mmoja wa mvua kwa mwaka, unaoanza mwezi 
Novemba hadi Aprili ya mwaka unaofuata.  
Kutokana na mifumo ya hali ya hewa 
inayotarajiwa, mvua za chini ya wastani hadi 
wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya 
mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Singida, 
Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya na Iringa. 
Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani 
zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya mikoa 
ya Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara na kusini 
mwa Morogoro. Katika nusu ya kwanza ya msimu 
(Novemba - Januari) vipindi virefu vya ukavu 
vinatarajiwa. Hata hivyo, ongezeko kidogo la 
mvua linatarajiwa mwezi Machi, 2022 katika nusu 
ya pili ya msimu. Maelezo ya kina juu ya 
mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama 
ifuatavyo: 
 
Kanda ya magharibi (mikoa ya Kigoma, 
Tabora na Katavi): Mvua za chini ya wastani 
hadi wastani zinatarajiwa katika mikoa ya 
Kigoma, Tabora na Katavi. Mvua hizo 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU, 

NDJFMA 2021/2022   

                                                                 MUHTASARI 

 Utabiri wa mvua za  mwezi Novemba hadi Aprili (NDJFMA) ni mahususi kwa maeneo yanayopata msimu 
mmoja wa mvua kwa mwaka. 

 Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya mikoa ya Kigoma, Tabora, 
Katavi, Singida, Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya na Iringa na  wastani hadi chini ya wastani katika baadhi 
ya maeneo ya mikoa ya Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara na kusini mwa mkoa wa Morogoro. 

 Vipindi virefu vya ukavu vinatarajiwa kati ya mwezi Novemba, 2021 na Januari, 2022. 

 Mvua zinatarajiwa kuanza katika wiki ya tatu ya mwezi Novemba, 2021 katika maeneo    mengi na kuisha kati 
ya wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2022. 

 Malisho na maji ya mifugo vinatarajiwa kupungua hivyo kupelekea kongezeka kwa migororo ya wakulima na 
wafugaji. 

 

MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI YA 
HEWA KWA KIPINDI CHA NDJFMA, 

2021/2022 
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zinatarajiwa kuanza katika wiki ya tatu ya 
mwezi Novemba, 2021 katika maeneo mengi. 
Mvua hizo zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya 
mwezi Aprili, 2022 katika mkoa wa Katavi na 
wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 2022 katika 
maeneo mengine yaliyosalia. 
 
Kanda ya Kati: (mikoa ya Singida na 
Dodoma): Mvua katika maeneo haya 
zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi 
wastani na zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya 
pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2021. Mvua 
zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 
2022. 
 
Nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya 
Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa, Njombe, 
pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa 
Morogoro): 
Mvua za chini ya wastani hadi wastani 
zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Rukwa, 
Iringa, Songwe na Mbeya. Aidha, mvua za 
wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 
mikoa ya Njombe, kusini mwa Morogoro na 
maeneo ya miinuko ya mkoa wa Mbeya. Mvua 
katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza kati ya 
wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Novemba, 2021 
na kuisha katika wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 
2022. Hata hivyo, maeneo ya kusini mwa mkoa 
wa Morogoro mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya 
pili ya mwezi Novemba, 2021 na kuisha wiki ya 
kwanza ya mwezi Aprili, 2022. 
 
Pwani ya kusini na maeneo ya kusini mwa 
nchi (mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma): 
Mvua za wastani hadi chini ya wastani 
zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Lindi, 
Mtwara na Ruvuma. Mvua zinatarajiwa kuanza 
wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2021 katika mikoa 
ya Lindi na Mtwara na wiki ya tatu ya mwezi 
Novemba, 2021 katika mkoa wa Ruvuma. Mvua 
zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi 
Machi, 2022 katika mkoa wa Ruvuma na wiki ya 
pili ya mwezi Aprili, 2022 katika mikoa ya Lindi na 
Mtwara. 
Aidha, upo uwezekano wa kutokea kwa 
mgandamizo mdogo wa hewa kaskazini 
mashariki mwa kisiwa cha Madagascar, hivyo 
kusababisha kurejea kwa mvua katika baadhi ya 
maeneo mwishoni mwa mwezi, Aprili, 2022. 
 
 

 
Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Msimu, 
NDJFMA 2021/2022 
 
 
 
 

 
Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Wanyamapori 

Mvua za chini ya wastani hadi wastani 
zinazotarajiwa katika maeneo mengi yanayopata 
mvua za msimu, zitapelekea upungufu mkubwa wa 
unyevunyevu katika udongo na kuathiri ukuaji wa 
mazao. Aidha, ongezeko la visumbufu vya  mazao 
kama mchwa, viwavijeshi, panya na magonjwa 
vinatarajiwa kujitokeza katika msimu na hivyo 
kuathiri mazao na uzalishaji kwa ujumla. Hali 
kadhalika uzalishaji wa asali unatarajiwa kuathirika 
kutokana na upungufu wa maji na maua. Wakulima 
wanashauriwa kupanda mazao na mbegu 
zinazokomaa ndani ya muda mfupi na 
zinazostahimili mvua chache kama vile mazao jamii 
ya mizizi na mazao ya bustani.  
 
Upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya mifugo 
vinaweza kuathirika na kupelekea uwezekano wa 
migogoro kujitokeza baina ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi. Aidha, baadhi ya magonjwa ya 
mifugo (yanayoenezwa na kupe pamoja na wadudu 
warukao), uzalishaji wa mifugo na mazao ya mifugo 
unatarajiwa kupungua. Pia, upatikanaji wa chakula 
kwa ajili ya samaki unatarajiwa kupungua na 
kuathiri mazao ya samaki. Hali ya ongezeko la joto 
inaweza kujitokeza na kusababisha vimelea vya 
magonjwa mbalimbali ya samaki. Kwa upande 
mwingine kilimo cha mwani katika maji ya kina 
kifupi kinatarajiwa kuathirika kutokana na vipindi 
virefu vya ukavu vinavyotarajiwa. Aidha, Wakulima 
wa mwani katika mikoa ya Lindi na Mtwara 
wanashauriwa kupanda aina ya mbegu zinazostawi 
kwenye maji ya kina kirefu. 
 

 

ATHARI NA USHAURI   



Na. 26 Toleo Maalum:  Utabiri wa mvua za Novemba hadi Aprili(NDJFMA) 2021/ 2022Limetolewa tarehe, 27 Oktoba, 2021 

 3 

Hali ya malisho na maji kwa wanyamapori 
inatarajiwa kupungua kutokana na mtawanyiko 
hafifu wa mvua unaotarajiwa. Hali hii inaweza 
kusababisha migogoro baina ya wanyamapori na 
jamii inayozunguka hifadhi za wanyamapori. Aidha, 
kusambaa kwa magonjwa ya mlipuko kwa 
wanyama wanaofugwa na wanyamapori kunaweza 
kujitokeza kutokana na mwingiliano wakati wa 
kutafuta maji na malisho. Mamlaka husika 
zinashauriwa kuboresha miundombinu ya 
usafirishaji katika hifadhi za wanyamapori na 
kujenga uelewa kwa jamii pamoja na kuchukua 
hatua stahiki. Aidha, jamii inashauriwa kutoa taarifa 
kwa Mamlaka husika pindi kunapokua na uvamizi 
wa wanyamapori katika makazi. 
 
Sekta ya Maji 
Mtiririko wa maji katika mito, kina cha maji katika 
mabwawa na hifadhi ya maji ardhini vinatarajiwa 
kupungua hususan katika maeneo yanayotarajiwa 
kupata mvua za chini ya wastani. Hali hii inaweza 
kupunguza upatikanaji wa maji kwa matumizi 
mbalimbali na kupelekea migogoro baina ya 
watumiaji wakubwa na wadogo.  
Wadau wanashauriwa kuzingatia matumizi 
endelevu ya maji katika shughuli zao. Vilevile, 
Sekta husika ziendelee kufuatilia tabiri zitolewazo  
na Mamlaka ya Hali ya Hewa Nchini. 
 
Menejimenti ya Maafa 
Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 
chini ya wastani hadi wastani, madhara 
yanayoweza kujitokeza ni pamoja na upungufu wa 
uzalishaji wa mazao ya chakula, malisho ya mifugo 
na maji. Mamlaka husika na kamati za usimamizi 
wa maafa katika ngazi ya mkoa, wilaya, kata na 
vijiji zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua 
stahiki ikiwemo kutoa elimu na miongozo 
itakayohamasisha uhifadhi wa chakula, maji na 
malisho ya mifugo. 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Zingatio 1: Izingatiwe kuwa matukio 

ya vipindi vifupi vya mvua kubwa 

yanaweza kujitokeza hata katika 

maeneo yanayotarajiwa kupata mvua 

za chini ya wastani. 

 

Zingatio 2: Mwelekeo wa mvua 

uliotolewa umezingatia zaidi kipindi 

cha msimu (miezi sita) na hali ya 

mvua katika maeneo makubwa. 

Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na 

mabadiliko ya muda mfupi katika 

maeneo madogo vitazingatiwa katika 

uchambuzi wa utabiri wa muda wa 

kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa za 

utabiri huu wanashauriwa pia 

kufuatilia utabiri wa saa 24, siku 10 

pamoja na mwezi kama unavyotolewa 

na Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Tanzania. 

 

 

 

 

 

 

 


