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DIBAJI 
 
Mikataba ya huduma kwa wateja ni utekelezaji wa Program ya Kuboresha Utumishi wa 
Umma (PSRP) ya mwaka 2000. Utaratibu wa kutumia mikataba ya utoaji huduma kwa 
wateja ulianzishwa rasmi na serikali mnamo mwaka 2001 kwa lengo la kuziwezesha 
taasisi za umma zikiwemo Wakala za Serikali kutoa huduma bora kwa umma. 
 
Mkataba huu unaainisha nia ya Mamlaka ya Hali ya Hewa ya kuboresha utendaji na 
utoaji huduma bora kwa umma kwa lengo la kuwaridhisha wateja na watumiaji wengine 
wa huduma za hali ya hewa kulingana na mahitaji na matarajio yao.  
 
Mkataba huu ambao ni wa kwanza kutolewa na Mamlaka kwa maandishi tangu 
kuanzishwa kwake rasmi Disemba 1999, ni ahadi ya kutoa huduma bora zaidi kati ya 
Mamlaka, wateja na watumiaji wengine. Kwa vile mkataba huu wa wateja ni chombo hai, 
utekelezaji wake utafuatiliwa kwa makini na matokeo yatatumika kuufanyia marekebisho 
pale inapobidi ili kwenda na matarajio ya wateja kufuatana na mabadiliko yanayotokea. 
 
Mkataba unaelezea sisi ni nani, tunafanya nini kwa maana ya huduma tunazotoa na 
viwango vya huduma kwa umma zinazotakiwa kufikiwa kwa malengo ya kutekeleza dira 
na dhima ya Mamlaka.  
 
Nawasilisha mkataba huu kwa kuwaomba wateja na watumiaji wengine wa huduma za 
hali ya hewa kutoa mrejesho wa wazi wenye lengo la kuisaidia Mamlaka kufikia lengo la 
utoaji huduma bora. Mrejesho kutoka kwa watumiaji utasaidia pia kuboresha mkataba 
huu wa huduma kwa wateja kwa kuufanyia marekebisho. 
 
Mini ni mtumishi wenu, 
 
 
 
 
 
Dk. M. S. Mhita 
MKURUGENZI MKUU 
MAMLAKA YA HALI YA HEWA 
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VIFUPISHO 
 
 ACMAD African Centre of Meteorological Application for Development 
 CFO  Central Forecast Office 
 DMC  Drought Monitoring Centre 
 EAC  East Africa Community 
 FAO  Food and Agriculture Organization 
 IATA  International Air Traffic Association 
 ICAO  International Civil Aviation Organization 
 ICPAC  IGAD Climate Prediction and Applications Centre 
 IOC  Intergovernmental Oceanographic Commission 
 IPCC  Intergovernmental Panel of Climate Change 
 JWTZ  Jeshi la Wananchi wa Tanzania  
 MAB  Bodi ya Ushauri  
 NACTE National Council for Technical Education 
 PSRP  Public Sector Reform Program 
 SADC  Southern Africa Development Community 
 SUMATRA  Taasisi za Usafiri wa nchi kavu na Majini  
 TAA  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege  
 TANESCO Tanzania Electricity Supply Company 

TCAA  Mamlaka ya Usafiri wa Anga  
 UNCCD United Nations Convention to Combat Desertification 
 UNDP  United Nations Development Program 
 UNEP  United Nations Education Program 
 UNESCO United Nations Educational, Scientific and Cultural Organization 
 UNFCCC United Nations Framework Convention on Climate Change 
 WFP  World Food Program 
 WHO  World Health Organization 
 WMO  World Meteorological Organization 
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1.0 DIRA, DHIMA NA MAADILI MUHIMU 
 
1.1 Dira ya Mamlaka ya Hali ya Hewa 
 Kuwa kitovu bora cha utoaji huduma za hali ya hewa zenye hadhi ya kimataifa 
 ifikapo mwaka 2015. 
 
1.2 Dhima ya Mamlaka ya Hali ya Hewa 
 Kutoa huduma za hali ya hewa zilizo bora zitakazokidhi matarajio ya wadau na 
 hivyo kulinda maisha yao, mali, mazingira na kusaidia katika kupunguza 
 umaskini.  

 
1.3 Maadili Muhimu (Core values)  
 Katika kuhakikisha kuwa dira na dhima zinafikiwa na hatimaye mteja kuridhika 
 na huduma zetu, Mamlaka inazingatia thamani kuu zifuatazo: 
i) Utendaji unaozingatia taaluma 
ii) Utawala Bora  
iii) Utoaji wa huduma bora  
iv) Utendaji kazi wa pamoja 
v) Utoaji huduma kwa muda unaotakiwa 
vi) Kumjali Mteja 
 
2.0 MADHUMUNI YA MKATABA HUU 
 
 Madhumuni ya mkataba huu ni kumwezesha mteja (mshitiri) ajue huduma 
 zinazotolewa na viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao 
 watumishi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania watatumia kutoa huduma 
 baada ya kupokea maombi rasmi na majukumu au wajibu wa mteja katika  kupata 
 huduma husika. Aidha Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa 
 mrejesho ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo atatoa malalamiko iwapo 
 hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 
 
3.0 WATEJA WETU 
 

i) Wizara za Serikali Kuu 
ii) Bodi ya Ushauri (MAB) 
iii) Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 
iv) Mamlaka na Idara za Serikali zinazojitegemea  
v) Serikali za Mitaa 
v) Wizara ya Miundombinu na Bodi ya Ushauri ya Mamlaka (MAB) 
vi) Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) 
vii) Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 
viii) Mashirika na Wakala wa Mashirika ya Ndege 
ix) Maafisa Kilimo, Ufugaji, Uvuvi na Wakulima   
x) Vyombo vya Habari na Mawasiliano  
xi) Taasisi za Usafiri wa nchi kavu na Majini (SUMATRA) 
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xii) Wajenzi na Wahandisi  
xiii) Taasisi za Maji na Nishati (TANESCO n.k)   
xiv) Taasisi za Utalii, Burudani na Michezo 
xv) Taasisi zinazoshughulikia Mazingira 
xvi) Taasisi za Elimu ya juu na shule   
xvii) Makampuni ya Bima, Biashara n.k 
xviii) Jamii kwa ujumla 
xix) Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) 
xx) Mashirika ya Kimataifa (ICAO/IATA, UNEP, WHO, UNFCCC, IPCC, 

UNCCD, ACMAD UNDP, FAO/WFP, UNESCO, IOC, RED CROSS  
n.k) 

xxi) Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC), Taasisi za Kuratibu hali ya hewa kwa nchi za Pembe ya 
Afrika na Kusini mwa Afrika (ICPAC na DMC) 

xxii) Watoa huduma, Wazabuni na Makandarasi 
xxiii) Wafanyakazi na Baraza la Wafanyakazi 
 

4.0 HUDUMA TUNAZOTOA  NA VIWANGO VYAKE 
 
4.1 Utabiri wa Hali ya Hewa 
4.1.1 Utabiri wa hali ya hewa wa kila siku  

i) Tutatoa utabiri unaoainisha muda na kuenea/kusambaa kwa matukio saa 3 kabla 
 ya muda unaokusudiwa kuanza  kutumika  
ii) Tutatoa utabiri kwa lugha rahisi kwa watumiaji  
iii) Tutasambaza utabiri kwa njia za redio, luninga, magazeti, simu, barua pepe,  
 nukushi, ana kwa ana,  tovuti n.k.  

4.1.2 Utabiri/Mwelekeo wa hali ya hewa wa kila siku kumi/mwezi/msimu: 
 Tutatoa utabiri unaoainisha muda na kuenea/kusambaa kwa matukio, wenye 
 ubora na usahihi wa kiwango cha juu kulingana na uwezo wa kisayansi siku 
 moja/siku tatu/wiki mbili kabla ya kipindi husika kuanza. 
4.1.3 Tahadhari ya matukio yanayotokana na hali mbaya ya hewa 
 Tutatoa tahadhari dhidi ya matukio ya upepo mkali, vimbunga, tufani, 
 vinyamkera, ukame na mafuriko kabla ya athari/tukio 
4.1.4 Utabiri kupitia vyombo vya habari 
 Tutatoa utabiri kwa vyombo vya habari kuwezesha uchapishaji/utangazaji kwa 
 muda muafaka kulingana na makubaliano kati yetu na vyombo husika  
4.1.5 Huduma kwa usalama wa usafiri wa anga  
 Tutatoa taarifa na utabiri wa hali ya hewa kwa wakati kulingana na kanuni za 
 Mashirika ya Kimataifa ya WMO na ICAO.  
4.1.6 Huduma kwa shughuli za bahari na maziwa 
 Tutatoa taarifa na utabiri kwa ajili ya vyombo vya usafiri majini, uvuvi na 
 utafutaji wa gesi asilia na mafuta kulingana na kanuni zilizopo na muda wa 
 makubaliano.   
4.1.7 Vituo na vifaa vya hali ya hewa 
 i) Tutatoa ushauri juu ya uanzishwaji wa vituo vya hali ya hewa vyenye viwango  
  vinavyokubalika kimataifa  
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 ii) Tutahakiki ubora wa vifaa nchini kulingana na viwango vya Shirika la Hali ya  
  Hewa Duniani. 
4.2 Uchunguzi wa hali ya hewa 
 Tutapima na kufanya uchunguzi wa hali hewa kulingana na taratibu, kanuni na 
 viwango vya Shirika la Hali la Hali ya Hewa Duniani. 
 
4.3 Utafiti 
 Tutafanya utafiti wa hali ya hewa na kutoa majarida ya utafiti yaliyohakikiwa na 
 jopo la wataalamu. Vilevile tutashirikiana na watafiti wengine ndani na  nje ya 
 nchi kuendeleza taaluma ya hali ya hewa. 

 
4.4 Mawasiliano 
 Tutafanya mawasiliano ya kiofisi kwa njia zifuatazo:  
4.4.1 Barua 
 i) Tutakiri kupokea barua ndani ya siku tatu za kazi baada ya kupokea 
 ii)   Tutajibu hoja ya barua ndani ya siku  tano za kazi baada ya kupokea. 
4.4.2  Barua pepe 

i)    Tutakiri kupokea barua pepe ndani ya siku moja baada ya kupokea kwa zile  
      zitakazopitia katika anuani ya Mamlaka  
ii)   Tutajibu hoja ya barua pepe ndani ya siku  tatu za kazi baada ya kupokea  

4.4.3 Nukushi 
i)   Tutakiri kupokea nukushi ndani ya siku moja baada ya kupokea  
ii)  Tutajibu hoja ya nukushi ndani ya siku tatu za kazi baada ya kupokea  

4.4.4 Simu 
i)    Tutapokea simu ndani ya milio mitatu 
ii)   Tutajitambulisha kwa jina la Mamlaka na mpokeaji simu 
iii)  Tutajibu hoja na kama itahitaji muda zaidi tutawasiliana ndani ya saa moja 

4.4.5 Ana kwa ana 
i) Tutapokea na kusikiliza hoja na kutoa maelezo ya awali ndani ya dakika tano  

      tangu kuwasili. 
 
4.5 Malipo 
4.5.1 Wafanyakazi 

i) Tutashughulikia malipo katika muda wa siku tatu za kazi baada ya kupokea madai 
 halali 

4.5.2 Watoa huduma 
ii) Tutafanya malipo ya madai  halali ndani ya siku 30 tangu  kupokea hati ya 

 madai  
4.5.3 Vituo 

iii) Tutatuma fedha za uendeshaji vituoni ndani ya wiki mbili za mwanzo wa robo 
 mwaka 

4.5.4 Wapima mvua 
iv) Tutafanya malipo ya  wapima mvua mara moja kwa mwaka kabla ya mwisho  
 wa mwaka wa fedha  
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4.6 Mazingira bora ya kazi  
 Tutatoa stahili na motisha kwa wafanyakazi kulingana na sheria na kanuni za ajira 
 katika wakala za serikali.  
4.6.1 Kusikilizwa: 

i) Tutasikiliza matatizo au maombi ya wafanyakazi kulingana na kanuni na taratibu 
zilizopo ndani ya siku saba/kuzingatia umuhimu wa tatizo.  

ii) Tutawaandalia utaratibu mzuri wa kupata taarifa zinazowahusu ndani ya siku 
 saba. 

4.6.2 Kushirikishwa: 
 i) Tutashirikisha wafanyakazi kupitia vikao rasmi na Baraza la wafanyakazi  
4.6.3 Vitendea kazi 

i) Tutaboresha mazingira na vitendea kazi sehemu za kazi, kadri ya uwezo wa 
 Mamlaka. 

 
4.7. Ufungaji na uhakiki wa vifaa vya hali ya hewa 

i) Tutajenga, kufunga na kutoa mafunzo ya vifaa vya hali ya hewa kwa watumiaji  
  ndani ya siku 14 au kufuatana na makubaliano 

ii) Tutahakiki ubora wa vifaa vya hali ya hewa kulingana na miongozo na kanuni za 
 Shirika la Hali ya Hewa Duniani. 

   
4.8 Ushauri wa kitaalamu  

i) Tutatoa ushauri wa kitaalamu kila mwanzo wa msimu wa mvua na jinsi msimu 
 unavyoendelea kwa watumiaji mbali mbali katika lugha inayoeleweka kwa 
 kulingana  na uwezo wa kisayansi uliopo. 
ii) Tutatoa mtaalamu wa kufanya usaili  wa waongoza ndege na marubani ndani ya   
 siku 7 baada ya kupokea maombi, na kutoa majibu ya usaili ndani ya siku moja. 
iii) Tutatoa ushauri wa kitaalamu unaohusu masuala ya hali ya hewa kila 
 inapohitajika kufuatana na viwango vilivyowekwa 
iv)Tutatoa ushauri wa klimatolojia na takwimu za hali ya hewa ndani ya siku tano za 
 kazi baada ya kupokea maombi.  

 
4.9 Mafunzo  

i) Tunatoa mafunzo ya hali ya hewa kwa kiwango cha cheti na stashahada kulingana 
 na viwango vinavyokubalika na NACTE na Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
 (WMO). 
ii) Tutashirikiana na vyuo vya elimu ya juu hapa nchini katika kutoa mafunzo ya hali 
 ya hewa kuanzia shahada ya kwanza  

 
4.10 Taarifa  

i) Tutatoa taarifa mbalimbali za utendaji kazi kwa wakati muafaka kufuatana na 
 kanuni na taratibu zilizopo 
ii) Tutawasilisha mipango ya utekelezaji na bajeti kila mwaka kwenye Baraza la 
 Wafanyakazi la Mamlaka, Baraza la Ushauri (MAB) na Wizara ya  Miundombinu 
 kabla ya mwisho wa mwezi Machi  
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iii) Tutawasilisha taarifa ya mwaka ya utendaji ya Mamlaka kwa wakati muafaka 
 itakayojumuisha hesabu za mwaka zilizokaguliwa. 

 
5.0 WAJIBU WETU KWA MTEJA 
 

i) Kutoa huduma na taarifa kwa wakati unaotakiwa 
ii) Kuweka vigezo vitakavyomwezesha mteja kutupima 
iii) Kurekebisha mapungufu pale yanapojitokeza 
iv) Kutoa ushirikiano. 

 
6.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
 
6.1 Haki za mteja  

i) Faragha na kuhifadhiwa siri, 
ii) Kupata huduma na taarifa zinazomhusu kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa 
iii) Kuhudumiwa kwa wakati na kwa kuzingatia sheria na kanuni 
iv) Kutoa maoni yake 
v) Kufahamishwa viwango, kanuni na taratibu za kitaifa na kimataifa zinazohusu 
 mahitaji yake. 

 
6.2 Wajibu wa mteja: 

i) Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu wakati wote ili kupata huduma 
 zinazohusika 
ii) Kulipia huduma anazopata kulingana na taratibu viwango vilivyopo  
iii) Kuitikia wito wa kutoa taarifa/ufafanuzi kwa Mamlaka ya Hali ya Hewa. 

 
7.0 NJIA ZA MTEJA KUTOA MREJESHO JUU YA HUDUMA ZETU 
 

i) Tutapokea maoni yakiwa  pongezi, shukrani au malalamiko yanayoletwa kwa 
 njia ya simu, barua, barua pepe, au nukushi 
ii) Mteja anaweza kuleta maoni/malalamiko kwa Mkurugenzi Mkuu au Wakuu wa 
 vituo kwa kutumia anuani zilizopo kwenye Mkataba huu 
iii) Tutaweka kumbukumbu ya maoni na malalamiko ya wateja na kuyatumia ili 
 kuboresha huduma zetu. 
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8.0 UTAMBULISHO WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA 
 
 Huduma za hali ya hewa hupatikana makao makuu na katika vituo vya hali ya 
 hewa nchini kupitia kwa anuani ya: 
 
 Makao mMakuu 
 
            Mkurugenzi Mkuu, 
 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 
 Ubungo Plaza, Ghorofa ya Tatu 
 P.O. Box 3056, 
 Simu: +255 22 2460706,  
 Nukushi: +255 22 2460735.  
 Barua pepe: met@meteo.go.tz. 
 Tovuti: www.meteo.go.tz  
 Dar es Salaam, TANZANIA 
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Vituoni 
 

Jina la Kituo S.L.P. Area 
Code 

Namba za Simu 

Arusha 203 027 2504408 
Bukoba 192 028 2220347 
Dar es Salaam – Marine 3056` 022 2126538 
Dar es Salaam  – CFO 3056 022 2460772 
Dodoma 27 026 2351594 
Handeni 115 027 2641862 
Iringa 114 026 2720001 
Kigoma 278 028 2802871 
Kilimanjaro Airport (KIA) 3 027 2554224, 2554150 
Mahenge 268 023 2627005 
Mbeya 128 025 2503096, 2503069 
Morogoro 89 023 2603794 
Moshi 353 027 2755120 
Babati 356   
Kilwa Masoko 20 023 2013100 
Mtwara 17 023 2333847 
Musoma 89 028 2622012 
Mwanza 701 023 2562251 
Same 36 027 2758144 
Shinyanga 248 028 2762509, 2762656 
Singida 563 026 2502811 
Songea 73 025 2602290 
Sumbawanga 306 025 2802237 
Tabora 40 026 2604258, 2604847 
Tanga 977 027 2644210 
Pemba 169 024 2452178 
Zanzibar 340 024 2230792, 2231958 
Chuo cha Hali ya Hewa    
Kigoma- Chuo cha Hali ya 
Hewa 

301 028 2802549 

Vituo vya Hali ya Hewa na 
Kilimo 

   

Arusha 203 027 2504408 
Hombolo – Dodoma 299   
Igeri - Njombe 75   
Ilonga - Kilosa P/Bag   
Kibaha – Pwani 30031 023 2402729 
Kizimbani – Zanzibar 159   
Lyamungu – Moshi 3004   
Mlingano – Tanga 1546  2647647 
Morogoro 89 023 2603794 
Naliendele – Mtwara 509 023 2333836 
Tumbi – Tabora 306   
Ukiriguru – Mwanza 1433   
Uyole - Mbeya 400 025 2510363 
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