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Na.16
 Msimu wa Kilimo 2007/08   




                       Februari 1-10, 2008

Katika kipindi cha Februari 1-10, mifumo ya hali ya hewa katika kizio cha kusini (migandamizo mikubwa ya hewa; St. Helena na Mascarene ilipungua nguvu. Kwenye kizio cha kaskazini mifumo ya hali ya hewa ( migandamizo mikubwa ya hewa; Azores na Siberia pamoja na ukanda wa Arabia) zilijizatiti katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa bahari ya Hindi, hivyo, kulifanya tawi la ukanda wa mvua ITCZ kuifanikisha zaidi maeneo ya kusini na ya nyanda za juu kusini magharibi.   


Kipindi cha February 1-10, kilikuwa na mvua katika maeneo yote (ya msimu mmoja na ya misimu miwili  ya mvua) nchini,.  Isipokuwa mvua ilikuwa haba au kukosekana kabisa katika maeneo machache ya magharibi hususan mkoani Tabora, kaskazini mashariki na mashariki ya Ziwa Victoria ambako mvua zilinyesha chini ya mm 30.   

 Sehemu zilizobaki zilipata mvua nyingi ambapo kituo cha Mahenge kiliongoza kwa kupata mvua ya mm 190.2, kilifuatiwa na Tukuyu mm 172.5, Songea mm 170.9, Ifakara mm 124.5, Kilwa Masoko mm 105.0, Singida mm 103.4 na Mbeya mm 100.0. Vituo vingine vilipata mvua kati ya mm 80 na 30, kama inavyoonekana kwenye kielelezo 1. 
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Kielelezo 1: Februari 2008 Jumla ya Mvua (mm)

 

Hali ya Hewa – Kilimo

Unyevunyevu wa udongo kwa kipindi hiki uliongezeka katika maeneo mengi nchini hususan yale ya msimu mmoja ambako hali hiyo ya unyevunyevu ilisaidia mazao yaliyokuwa machanga kama vile mahindi, maharage na mpunga ambayo kwa ujumla yalikuwa yakiendelea vema, ambapo mahindi yalikuwa yameshaota na mengine yamefikia magotini katika mikoa ya Mtwara na Lindi. Kwa maeneo mengine ya kanda hiyo mahindi yalifikia hatua ya juu kiasi. Sehemu chache za maeneo ya misimu miwili ya mvua kwenye nyanda za juu kaskazini mashariki 

(Longido, Monduli na Simanjiro) zilifaidika na unyevunyevu huo ambao ulisaidia mahindi yaliyokuwa yameota karibuni.

.

Unyevunyevu wa udongo uliongezeka na mazao kuonekana ya kuridhisha kwenye maeneo ya kati ikiwemo mikoa ya Dodoma na Singida iliyokuwa imetishiwa na ukame hapo nyuma. 

Kwa maeneo ya magharibi mwa kanda ya Ziwa Victoria (wilaya za Biharamulo, Muleba, Karagwe na Ngara)  mkoani Kagera mahindi yakiwa katika hali nzuri yalikuwa yamekaribia kukomaa na uvunaji wa maharage ulikuwa unafikia ukingoni. 

Kwa pwani ya kaskazini (mikoa ya Pwani na Tanga) wakulima walikuwa katika utayarishaji mashamba kwa ajili ya msimu wa Masika ambao kwa kawaida huanza katikati ya mwezi Machi. 

Upatikanaji wa mhogo katika masoko nchini ulikuwa mzuri.

Hali ya malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na wanyamapori hususan kwa maeneo ya kati na ya nyanda za juu kaskazini mashariki ilikuwa mzuri.

Hali ya Hewa - Maji
Vina vya maji kwenye maziwa na mabwawa vilipanda  na maji ya mitoni kuongezeka kutokana na mvua zinazoendelea hasa katika maeneo ya msimu mmoja.
 Hali ya Hewa - Mazingira 
Joto katika maeneo mengi ya nchi lilikuwa juu, vilevile unyevunyevu wa hewa kwa maeneo ya ukanda wa Pwani ulikuwa juu. 
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Katika kipindi hiki mifumo ya hali ya hewa kwenye kizio cha kusini (migandamizo mikubwa ya hewa; St.Helena na Mascarene) inatarajiwa kupungua nguvu. Kwa sehemu za katikati ya bahari ya Hindi kutokea kwa kimbunga kiitwacho Gula kikielekea kusini magharibi na Ivan kikisonga kaskazini mashariki kutaongeza mvua kwenye maeneo mengi nchini. 

Migandamizo mikubwa ya hewa (Azores na Siberia) katika kizio cha kaskazini inatarajiwa kupungua nguvu na kuufanya ukanda wa mvua ITCZ kuelekea kaskazini.


[image: image4]
Maeneo ya kanda ya Ziwa Victoria na yale ya magharibi (mikoa ya Kigoma na Tabora) inatarajiwa kupata mvua na ngurumo katika maeneo machache. Nyanda za juu kusini magharibi, kati (mikoa ya Dodoma na Singida), mkoa wa kusini (Ruvuma na Mahenge), Morogoro na pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) inatarajiwa kuwa na ngurumo za mtawanyiko. Pwani ya kaskazini hususan Dar-es-Salaam na Unguja inatarajiwa kuwa na hali ya mawingu mpaka mawingu kiasi pamoja na ngurumo katika maeneo machache. Nyanda za juu kaskazini mashariki (Arusha, K.I.A, Moshi, Same, Lyamungo na Babati) kunatarajiwa kuwa na hali ya mawingu kiasi pamoja na mvua katika maeneo machache. 
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TATHMINI KATIKA KIPINDI CHA FEBRUARI 11-20, 2008





Linatayarishwa na:


MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA


Ghorofa ya 3, 4 & 10 - Ubungo Plaza – Barabara ya Morogoro


S.L.P 3056 Simu 255 -(0) 22 – 2460706-8 ;Nukushi: 255 - (0) 22 – 2460718 Barua Pepe: (1)  met@meteo.go.tz  (2) agromet_tz@meteo.go.tz


Dar-es-Salaam	JAMHURI YA MUNGANO YA TANZANIA
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